PDA

View Full Version : Nghỉ điều trị Bệnh dài ngày



quyenloibaohiem
22-09-2017, 14:19
Kính gửi BHXH TP.HCM!
Cty tôi có trường hợp NLĐ phải nhập viện vì bị xỉu. Cấp cứu tại bệnh viện và được chẩn đoán là xuất huyết tiểu não trái tràn não thất, tăng huyết. Sau khi xuất viện (nằm viện 7 ngày) thì họ đang điều trị tại nhà bằng thuốc và tập vật lý trị liệu. Họ chỉ có giấy ra viện 7 ngày, ngoài ra không được bác sĩ cấp giấy nghỉ hưởng bhxh nào khác trong khi bệnh của họ bắt buộc phải điều trị vì không thể điều khiển tay chân được. Hiện tại, người này đã nghỉ hơn 2 tháng để trị bệnh. Theo quy định, người lao động hưởng chế độ ốm đau 14 ngày trở lên thì không đóng bhxh nhưng vẫn được hưởng bhyt. Tôi có một số câu hỏi, đề nghị BHXH TP trả lời:
- Theo TT 46/2016/TT-BYT thì bệnh trên có phải là BDN?
- Nếu bệnh trên là BDN thì việc bác sĩ không cấp giấy nghỉ hưởng bhxh (C65D) cho họ là đúng ko? Vì điều này ảnh hưởng đến quyền lợi của NLĐ. Cty không có cơ sở làm hồ sơ cho họ hưởng bhxh trong khi họ không đi làm được thì cty không trả lương được.
- Hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày trở lên thì không đóng bhxh. 14 ngày này phải là nghỉ liên tục hay cộng dồn vì theo quy định bác sĩ chỉ cấp C65D tối đa là 10 ngày trong khi lịch tái khám xa hơn 10 ngày này?
- Hồ sơ 103 báo giảm NLĐ thì có nội dung về loại: Nghỉ ốm điều trị bệnh dài ngày. Vậy, căn cứ vào ngày NLĐ thực tế nghỉ theo bệnh tình trên hồ sơ hay căn cứ vào giấy tờ bác sĩ cấp (giấy ra viện/C65D)?
Rất mong nhận được câu trả lời của quý cơ quan. Chân thành cảm ơn!

phuongtt
16-10-2017, 14:55
Trường hợp trên nếu phát sinh bệnh theo danh mục bệnh dài ngày từ 1/3/2017 thì:
1. Theo TT 46/2016/TT-BYT thì bệnh trên là bệnh thuộc Danh mục bệnh dài ngày (STT 129).

2. Căn cứ theo Điều 100 Luật BHXH số 58/2014/QH13ngày 20/11/2014 có hiệu lực từ ngày 1/1/2016 quy định hồ sơ thanh toán hưởng chếđộ ốm đau của người lao động như sau: Giấy ra viện nếu điềutrị bệnh nội trú, trường hợp ngoại trú phải có Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởngBHXH.
Như vậy trường hợp của người lao động trên nếu nhập viện điềutrị nội trú thì phải có Giấy ra viện và nếu phải nghỉ để điều trị ngoại trú thì phảicó Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH để thanh toán chế độ trợ cấp ốm đau vàtùy theo trình trạng sức khỏe của người bệnh thì bệnh viện có trách nhiệm cấpGiấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đầy đủ, kịp thời cho người lao động để làmcơ sở hưởng chế độ BHXH theo quy định tại Thông tư 14/2016/TT-BYT Ngày12/5/2016 của Bộ Y tế.

3. Trong tháng nếu nghỉ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH (14 ngày làm việc có thể liên tục hoặc không liên tục trong 1 tháng). Theo quy định tại Thông tư 14/2016/TT-BYT Ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế thì bệnh viện căn cứ vào tình trạng sức khỏe của người bệnh để quyết định số ngày nghỉ điều trị không có quy định khống chế mỗi đợt nghỉ chỉ 10 ngày.

4. Hồ sơ 103 báo giảm NLĐ thì có nội dung về loại: Nghỉ ốm điều trị bệnh dài ngày. Vậy, để xác định chế độ nghỉ ốm bệnh dài ngày khi báo giảm thì đơn vị phải căn cứ vào giấy tờ do cơ sở khám chữa bệnh cấp (giấy ra viện/GCN).