PDA

View Full Version : Nộp BHXH-YT-TN cho những ngày nghỉ phép



QHDONGKHOI
06-06-2016, 11:14
Em chào anh/chị !

Anh/chị vui lòng cho em hỏi nội dung sau :

Hằng tháng mức lương của em là : 5.200.000. Khi em đi làm đầy đủ 26 ngày thì Cty nộp BHXH-YT-TN (22%) cho em là 1.144.000đ, em nộp (10.5%) là 546.000đ.

+Tháng 06/2016 em đi là 13 ngày, nghỉ 13 ngày, vậy tháng này em và Cty có đóng BHXH-YT-TN không ? Nếu có đóng thì căn cứ vào tiền lương nào, tiền lương 5.200.000đ hay 2.600.000 (2.600.000đ là tiền lương của 13 ngày em làm việc).
+Nếu có đóng thì Cty đóng trọn vẹn cho em 22% cho cả tháng hay chỉ đóng 22% cho 13 ngày em làm việc còn 22% của 13 ngày em nghỉ thì em phải tự đóng .
Anh chị vui lòng giúp em. Em rất mong nhận được hồi âm sớm .
Em xin cảm ơn .

thinc
07-06-2016, 22:14
Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh có ý kiến trả lời câu hỏi của bạn như sau :

Căn cứ Điểm 1.7 Khoản 1 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/09/2015 của bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế quy định người lao động không làm việc hoặc không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng Bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Thực hiện theo quy định trên, trường hợp số ngày không làm việc trong tháng của bạn là 13 ngày thì phải đóng BHXH, BHYT, BHTN của tháng đó với mức lương bạn đã ký hợp đồng là 5.200.000 đồng/tháng theo tỷ lệ thu năm 2016 là 32,5% (trong đó người sử dụng lao động 22%, người lao động 10,5%).

Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.