PDA

View Full Version : [THẮC MẮC] Hưởng chế độ ốm đau cho nhân viên bị ung thư.



Virgo
22-09-2016, 10:20
Câu hỏi: Công ty mình có nhân viên bị ung thư. Giờ mình làm chế độ cho nghỉ ốm đau dài hạn cho nhân viên đó. Theo luật bảo hiểm thì chỉ được hưởng 75% tiền lương, tiền công đóng BHXH một ngày tháng liền kề trước khi nghỉ. Nhưng công ty em lại muốn cho nhân viên này hưởng 100% lương luôn còn không biết bảo hiểm thì nhân viên này có được hưởng 100% bảo hiểm luôn không, tại sếp muốn cho nhân viên này luôn 25% lương và bảo hiểm luôn để tạo điều kiện cho nhân viên ung thư này dưỡng bệnh. Nhân viên này đã đóng bảo hiểm vào tháng 2/2016 đến hết tháng 9/2016 là được 7 tháng. Không biết cho hưởng 100% kể cả lương và bảo hiểm như mong muốn của sếp mình thì có được không ạ ?????? Và nếu được thì mình phải làm thủ tục hồ sơ như thế nào cho nhân viên này?????
Mail: duyennguyen.gremsy@gmail.com
Rất mong nhận phản hồi sớm từ bảo hiểm. Xin chân thành cảm ơn.
Số điện thoại: 01673688843

phuongtt
22-09-2016, 13:26
Căn cứ khoản 1 Điều 3 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014 có hiệu lực từ 1/1/2016: Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội.

Vậy những ngày người lao động nghỉ hưởng chế độ ốm đau dài ngày không được đơn vị sử dụng lao động thanh toán lương vì đã được cơ quan BHXH trả thay lương (hưởng 75%).

Bạn có thể tham khảo thủ tục hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau, con ốm, thai sản tại trang web BHXH thành phố, vào mục thủ tục hồ sơ một cửa/Thủ tục hồ sơ giải quyết chế độ BHXH/PGNHS 601.