PDA

View Full Version : Tôi không được cấp phiếu nghỉ hưởng BHXH



hcbaoanh
10-10-2016, 21:01
Tôi bị ngộ độc thực phẩm và đến Phòng Cấp cứu BV Bưu điện - Quận 2 để chửa trị. Hôm đó là ngày 2/10 nhằm ngày Chủ nhật. Bác sĩ điều trị có giải quyết cho tôi được nghỉ 01 ngày vào ngày 3/10. Do vào ngày nghỉ nên không cấp phiếu nghỉ và đóng dấu được nên y tá trực nói sẽ giải thích giúp tôi khi đến xin phiếu nghỉ hưởng bhxh trong giờ HC. Sau đó ngày 4/10 người nhà tôi có đến để xin xác nhận thì bác sĩ Trưởng khoa khám không giải quyết với lí do KHÔNG GHI LÙI NGÀY. Sau hôm đó tôi có đến gặp bác sĩ Trưởng khoa khám để hỏi nguyên nhân không được xác nhận thì vị BS Trưởng khoa nói tại vì ngày 3/10 tôi không đến xác nhận thì sau ngày đó sẽ không giải quyết. Tôi có giải thích là bệnh đi không nổi mới phải xin nghỉ thì sao đến được?! Vị BSTK nói đó là nguyên tắc, quy định của BHXH (nếu có thì hết sức vô lí và quan liêu vì đã ốm, xin nghỉ thì làm sao mà đi, nếu đi nổi thì cần gì nghỉ!) ... Xin hỏi BHXH có quy định đó không? Và trường hợp của tôi có được giải quyết nghỉ hưởng bhxh hay không? Tôi phải làm thủ tục gì?
Chân thành cảm ơn!

phuongtt
13-10-2016, 15:52
Căn cứ theo Điều 100 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014 có hiệu lực từ ngày 1/1/2016 quy định hồ sơ thanh toán hưởng chế độ ốm đau của người lao động như sau: Giấy ra viện nếu điều trị bệnh nội trú, trường hợp ngoại trú phải có Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH mẫu C65-HD.
Như vậy trường hợp của bạn nếu có khám chữa bệnh vào ngày 3/10/2016 thì phải có Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH C65-HD để thanh toán chế độ trợ cấp ốm đau và bệnh viện có trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH C65-HD đầy đủ, kịp thời cho người lao động để làm cơ sở hưởng chế độ BHXH theo quy định.