PDA

View Full Version : Cần đổi sổ BHXH không khi người lao động dùng thẻ CCCD



0313434076
08-06-2016, 16:19
BHXH quận 3!
Xin cho hỏi: Người lao động được cấp sổ BHXH và thẻ BHYT bằng thông tin CMND 9 số. Sau này, người lao động đổi qua thẻ căn cước công dân 12 số thì có cần làm hồ sơ đổi sổ BHXH hay giải quyết như thế nào? Mong nhận được sự phản hồi từ quý cơ quan.

quan3
10-06-2016, 10:19
Theo quy định tại Điều 29 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc ban hành Quy định về quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT; người tham gia BHXH, BHTN được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng, thay đổi số sổ, gộp sổ hoặc thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh, giới tính, dân tộc và quốc tịch đã ghi trên sổ BHXH. Ngoài các trường hợp nêu trên nếu người tham gia BHXH, BHTN có thay đổi các nội dung khác như: số CMND, ngày cấp, nơi cấp giấy CMND, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH.
Riêng đối với trường hợp người tham gia BHXH, BHTN có thay đổi các thông tin trên giấy CMND (số CMND, ngày cấp, nơi cấp giấy CMND) cần lập hồ sơ điều chỉnh nộp cho cơ quan BHXH để cập nhật dữ liệu nhằm phục vụ cho việc chi trả các chế độ ngắn hạn cho người tham gia BHXH qua tài khoản ngân hàng theo hướng dẫn tại công văn số 848/BHXH ngày 30/3/2016 của BHXH Tp.Hồ Chí Minh về việc hướng dẫn bổ sung số tài khoản và chi trả chế độ ngắn hạn cho người lao động.