PDA

View Full Version : Về việc đóng bhxh khi người lao động làm ở 2 công ty!



hongnguyen06
23-11-2016, 21:27
Chào anh/chị,

Cho em hỏi là em đang làm việc tại 2 công ty (1 công ty ở Hà Nội và 1 công ty ở HCM). Em cũng đã tham khảo về luật BHXH thì được biết là người lao động chỉ được đóng BHXH ở 1 nơi mà có mức lương cao nhất, thì em cũng đang đóng BHXH ở công ty ở HCM vì em cũng đã đóng BHXH gần 1 năm, còn Công ty HN em mới làm gần đây. Tuy nhiên, công ty mới đòi em cung cấp văn bản do Công ty mới soạn thảo về việc xác nhận của Công ty HCM là em đang đóng BHXH, và đồng ý không đóng BHXH ở Công ty còn lại.

Tuy nhiên, em không muốn cho Công ty HCM biết em làm 2 công ty nên em không thể cung cấp giấy xác nhận của Giám đốc Công ty em được, và em cũng nói rõ với công ty còn lại thì họ không chịu giấy xác nhận đang tham gia Bảo hiểm thông thường, mà bắt buộc phải có nội dung em không tham gia công ty ở HN.

Vì thế, nhờ anh/chị tư vấn với em về vấn đề này được không ạ, vì công ty HN xác định nếu em không cung cấp giấy họ yêu cầu thì bắt buộc em phải đóng BHXH trùng cả 2 công ty trong 1 sổ BHXH của em. Và cho em hỏi là mình có thể nhờ Cơ quan BHXH ở HCM xác định em tham gia bảo hiểm ở Công ty HCM được không ạ?

Rất mong nhận được sự tư vấn sớm của anh/chị.

Em xin cám ơn!

annbd_bt
24-11-2016, 16:08
Bảo hiểm xã hội Bình Thạnh kính chào Anh/Chị,

Căn cứ Nghị định 44/2013/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 10 tháng 05 năm 2013:
Điều 4. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động
1. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động và người lao động:
a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.
Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.

- Thủ tục xác nhận đang tham gia BHXH: Anh/Chị vui lòng truy cập vào website http://bhxhtphcm.gov.vn/thu-tuc-ho-so-mot-cua/7/thu-tuc-ho-so-so-bhxh-the-bhyt/PGHNS 308, nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH Công ty Anh/Chị đang tham gia.

Trân trọng kính chào.
<!--[endif]-->