PDA

View Full Version : Xin hỏi thủ tục thoái thu BHYT tự nguyện và thủ tục đăng kí BHYT bắt buộc tại cơ sở KCB



ntctuyen
14-06-2016, 11:42
Xin chào quý cơ quan,

Hiện tại tôi đã có BHYT tự nguyện tại bệnh viện Nguyễn Tri Phương. Vào quý 3/2016 tôi được cơ quan đóng BHYT tại BV 30/4. Vì trong quý 3, không được đăng kí BHYT bắt buộc tại bv Nguyễn Tri Phương.
Nay tôi xin hỏi thủ tục để tôi có thể thoái thu BHYT tự nguyện và có thể đăng kí BHYT bắt buộc tại BV Nguyễn Tri Phương nữa hay không? Vì hiện tại tôi đã đăng kí tại BV 30/4 nhưng chưa nhận được thẻ BHYT bắt buộc.
Trong trường hợp tôi không thể tiếp tục đăng kí BHYT bắt buộc tại BV Nguyễn Tri Phương, thì đến khi hết hạn thẻ BHYT bắt buộc, tôi có thể đăng kí tiếp tại BV Nguyễn Tri Phương nữa hay không.
Mong sớm nhận được trả lời của quý cơ quan.
Trân trọng.

quanlythu
16-06-2016, 14:03
Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn.

Căn cứ khoản 7 điều 1 Luật BHYT sửa đổi bố sung: Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

Như vậy bạn đang tham gia BHYT hộ gia đình khi thuộc đối tượng người lao động tham gia BHYT bắt buộc thì bạn mang thẻ BHYT hộ gia đình bản chính và thẻ BHYT người lao động bản sao đến đại lý thu BHYT nơi tham gia để được thoái trả tiền đóng BHYT hộ gia đình.

Bạn tham gia BHYT hộ gia đình nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Nguyễn Tri Phương thì có thể cung cấp bản sao thẻ BHYT hộ gia đình này cho đơn vị để tiếp tục đăng ký KCB tại bệnh viện Nguyễn Tri Phương.

Quý 3/2016 Bệnh viện Nguyễn Tri Phương chỉ tiếp tục nhận thẻ đã đăng ký trước đó (gia hạn), không tiếp nhận thẻ đăng ký mới lần đầu.