PDA

View Full Version : Báo tăng giảm BHXH trong tháng



Nguyễn Hòa
14-06-2016, 15:08
Kính gửi BHXH TPHCM!
E có 1 vấn đề muốn BHXH TPHCM giải đáp giúp.
Trong tháng 6.2016 do là thời điểm gia hạn thẻ nên BHXH yêu cầu gửi báo tăng giảm trước ngày 10(thay vì ngày 15 như hàng tháng)
Tuy nhiên khi mới báo tăng thì có 1 công nhân ại xin nghỉ việc liền.
vậy trong trường hợp này công ty e có thể thực hiện báo giảm liền trong tháng 6.2016 để không phải đóng bảo hiểm hay không.
Nếu không thì căn cứ theo quy định nào hoặc có văn bản nào hướng dẫn rõ không ạ.
Kính mong cơ quan BHXH TPHCM giải đáp giúp e ạ.
E xin cảm ơn!

quanlythu
15-06-2016, 08:59
Bảo hiểmxã hội thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn.

Khi bạn báo tăng tháng 6 sau đó người lao động lại xin nghỉ ngay trong tháng 6 thì bạn vẫn có thể lập thủ tục báo giảm trong tháng 6. Trường hợp đã được cấp bìa sổ bảo hiểm xã hội và thẻ bảo hiểm y tế thì phải trả ngay cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Nguyễn Hòa
15-06-2016, 17:11
Kính gửi BHXH thành phố.
Cảm ơn BHXH TPHCM đã giải đáp câu hỏi của e. Do bên e có đơn vị trực thuộc BHXH Đồng Nai và BHXH huyện Nhơn Trạch đã trả lời cho e là không thể báo giảm trong trường hợp này. vậy xin cho e hỏi thêm là quy định này có văn bản không?và áp dụng chung cho cả nước hay tùy theo quy định của từng huyện, từng tỉnh.
E xin cảm ơn

thinc
23-06-2016, 09:33
Kính gửi BHXH thành phố.
Cảm ơn BHXH TPHCM đã giải đáp câu hỏi của e. Do bên e có đơn vị trực thuộc BHXH Đồng Nai và BHXH huyện Nhơn Trạch đã trả lời cho e là không thể báo giảm trong trường hợp này. vậy xin cho e hỏi thêm là quy định này có văn bản không?và áp dụng chung cho cả nước hay tùy theo quy định của từng huyện, từng tỉnh.
E xin cảm ơn

Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh có ý kiến trả lời câu hỏi của bạn như sau :

Căn cứ Điểm 1.7 Khoản 1 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/09/2015 của bảo hiểm xã hội Việt Nam, ban hành quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế quy định người lao động không làm việc hoặc không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng Bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp người lao động vừa mới tăng tháng 6 lại xin nghỉ việc trong tháng 6 có số ngày không làm việc và không hưởng lương từ 14 ngày trở lên trong tháng thì không tính đóng BHXH, BHYT, BHTN tháng đó.

Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.