PDA

View Full Version : Hỏi đáp về Bảo hiểm thất nghiệp



phucnguyen
17-06-2016, 15:10
Chào anh chị,
Bên em có 3 nhân viên đã nghỉ việc vào tháng 11/2015 nhưng báo giảm vào tháng 05/2016 và chốt sổ bảo hiểm vào tháng 06/2016.
Hiện nay, 3 nhân viên củ này yêu cầu được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì không biết có được không? Nếu được thì phải làm và nộp hồ sơ bao gồm giấy tờ gì?

thuduc
22-07-2016, 15:02
Chào anh (chị)
BHXH quận Thủ Đức trả lời như sau:
Theo Điều 46, Mục 1, Chương VI Luật việc làm số 38/2013/QH13, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc người lao động nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập để hưởng chế độ BHTN theo luật định.
Do vậy, 03 nhân viên công ty anh (chị) đã nghỉ việc từ 11/2015 nhưng đến 5/2016 công ty mới báo giảm và 6/2016 mới chốt sổ thì đã quá thời hạn đăng ký BHTN như nêu trên.
Trân trọng!