Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: tăng mới cho lao động có thẻ BHYT hộ gia đình

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Dec 2016
    Bài viết
    8

    tăng mới cho lao động có thẻ BHYT hộ gia đình

    Kính gửi anh/ chị
    Đơn vị em có 1 lao động đã được cấp thẻ BHYT hộ gia đình do trước đó không đi làm, hiệu lực tới 31/01/2018.
    Vậy khi đơn vị em báo tăng thì nên làm hồ sơ như thế nào là hợp lệ ?
    Cám ơn anh/ chị đã tư vấn

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,107
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế (BHYT) ngày 13/06/2014 quy định trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

    Căn cứ Khoản 2 Điều 22 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế quy định Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

    Thực hiện theo quy định trên, người lao động phải đóng BHYT theo đơn vị đang công tác.

    Trường hợp đã có thẻ BHYT hộ gia đình thì sau khi thẻ Bảo hiểm y tế bắt buộc được cấp thì bạn mang thẻ Bảo hiểm y tế hộ gia đình (bản chính) và thẻ Bảo hiểm y tế bắt buộc (bản photo) đến Đại lý thu Ủy Ban Nhân Dân Phường hoặc Đại lý thu Bưu Điện nơi bạn đăng ký mua thẻ Bảo hiểm y tế tự nguyện để được hoàn trả lại tiền đóng trùng theo quy định.

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •