Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2017
    Bài viết
    1

    Hỏi về chế độ tử tuất cho người đóng BHXH trên 30 năm

    em xin kể trường hợp như sau:
    Ba e là giáo viên, bị tai nạn giao thông mất ngày 29/04/2017. đã tham gia BHXH được hơn 30 năm. Ba em lúc mất được 53 tuổi. vẫn còn đang công tác tại 1 trường tiểu học.
    e có vài câu hỏi :
    1. từ lúc Ba em mất thì bao lâu mới làm thủ tục nhận tử tuất 1 lần? (do mẹ e dưới 55t và con trên 18t). e nghe mấy thầy trong trường của ba nói 1 năm sau mới nộp hồ sơ vậy có đúng không?
    2. kể từ lúc nộp hồ sơ cho BHXH thì bao lâu nhận được tiền và số tiền được nhận là bao nhiêu?
    trong lúc chờ được giải đáp em chân thành xin cám ơn...

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    685
    1. Khi bạn tập hợp đủ hồ sơ theo quy định thì được nộp hồ sơ giải quyết chế độ tuất. Không phải chờ sau một năm như hưởng trợ cấp BHXH một lần.
    2. Thời gian giải quyết hồ sơ tuất theo quy định là 10 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.
    Bạn chỉ cho biết ba của bạn còn vợ dưới 55 tuổi và con trên 18 tuổi, nhưng không cho biết ba của bạn còn cha, mẹ ruột và cha, mẹ vợ hay không đồng thời có mức thu nhập là bao nhiêu. Nếu thân nhân của ba bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp hàng tháng thì sẽ lựa chọn hưởng trợ cấp tuất hàng tháng hay chọn hưởng trợ cấp tuất một lần (vì ba bạn có thời gian đóng BHXh trên 30 năm).
    Mức hưởng trợ cấp tuất:
    - Trợ cấp tuất hàng tháng đối với mỗi thân nhân đủ điều kiện bằng 50% mức lương cơ sở.
    - Mức trợ cấp tuất một lần: Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng bảo hiểm xã hội trước năm 2014; bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho các năm đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2014 trở đi; mức thấp nhất bằng 03 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính trợ cấp tuất một lần thực hiện theo quy định tại Điều 62 của Luật này.

Bài viết được xem nhiều cùng Box:

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •