Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Có thu thẻ BHYT khi chuyển quận

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2017
    Bài viết
    1

    Có thu thẻ BHYT khi chuyển quận

    Chào anh/chị,

    Hiện công ty em chuyển địa điểm kinh doanh từ Q. Bình Thạnh sang Quận 1, theo em tìm hiểu thì mình phải làm thủ tục chuyển nơi đóng BHXH từ Bình Thạnh sang Quận 1, nhưng nếu chốt sổ bên Bình Thạnh để chuyển qua em cần thu lại thẻ BHYT của nhân viên không ạ (do thẻ của công ty có hạn dùng 1 năm từ 01/01/2017-31/12/2017). Hiện tại hôm nay là 23/06/17 rồi, nếu e báo giảm bên Bình Thạnh rồi báo tăng bên Quận 1 có phải đóng tiền BHXH cho nhân viên tháng 7 bên Bình Thạnh nữa không? Hay chỉ đóng bên Quận 1 thôi ạ.
    Em xin cảm ơn và mong nhận được câu trả lời của anh/chị ạ

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,107
    BHXH Thành phố xin chào bạn!

    Căn cứ Điểm 1.5 Khoản 1 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 của BHXH Việt Nam quy định đơn vị chuyển địa bàn, chấm dứt hoạt động, giải thể, phá sản phải đóng đủ BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động đến thời điểm di chuyển, chấm dứt hoạt động, giải thể, phá sản để làm căn cứ chốt sổ BHXH giải quyết chế độ cho người lao động.

    Căn cứ Điểm 5.2.1 Khoản 5.2 Mục 5 Thông báo số 456/TB-BHXH ngày 18/02/2016 của BHXH Thành phố quy định chậm nhất vào ngày 15 của tháng cuối cùng trước khi chuyển đi, đơn vị lập danh sách các phát sinh tăng, giảm nộp cho cơ quan BHXH nơi đi. Kịp thời đăng ký tham gia BHXH, BHYT ngay từ tháng tiếp theo tại BHXH nơi đến (nộp hồ sơ đăng ký ngay, đóng tiền BHXH, BHYT, BHTN tháng đầu tiên để được cấp thẻ cho người lao động) không chờ giải quyết xong những tồn tại với cơ quan BHXH nơi đi.

    Thực hiện theo quy định trên, trường hợp đơn vị chuyển nơi tham gia đóng BHXH thì phải lập thủ tục theo phiếu giao nhận hồ sơ 106 gửi BHXH nơi đi từ tháng 06/2017 đồng thời lập hồ sơ tăng mới từ tháng 07/2017 để đăng ký tham gia BHXH, BHYT ngay mà không chờ giải quyết xong những tồn tại với cơ quan BHXH cũ.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •