Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: NLĐ bị tai nạn lao động mất, có con dưới 18 tuổi, dc trợ cấp 1 lần hay hàng tháng?

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    25

    NLĐ bị tai nạn lao động mất, có con dưới 18 tuổi, dc trợ cấp 1 lần hay hàng tháng?

    Chào Anh chị.

    Bên em có trường hợp NLĐ bị tai nạn giao thông mất trên đường đi làm, người này có con được 10 tuổi, vợ sinh năm 1983, vậy thân nhân được trợ cấp hàng tháng cho con hay hưởng 1 lần ạh?

    Cám ơn anh chị

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    703
    Điểm c khoản 1 Điều 67 quy định trường hợp người lao động đóng BHXH bắt buộc chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì thân nhân được giải quyết hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.
    Trường hợp người lao động công ty bạn bị TNGT mất trên đường đi làm có con dưới 10 tuổi thì được giải quyết hưởng tuất hàng tháng. Ngoài ra nếu người lao động còn các thân nhân khác ngoài con đủ điều kiện theo quy định tại khoản 2 Điều 67 Luật BHXH năm 2014 cũng được nhận trợ cấp tuất hàng tháng. Số thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng không quá 04 người.
    Tuy nhiên, nếu thân nhân đủ điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo quy định tại khoản 2 Điều 67 Luật BHXH mà có nguyện vọng hưởng trợ cấp tuất một lần thì được giải quyết hưởng trợ cấp tuất một lần trừ trường hợp con dưới 06 tuổi, con hoặc vợ hoặc chồng bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •