Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Trợ cấp mai táng

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jan 2017
    Bài viết
    5

    Trợ cấp mai táng

    Anh chị tư vấn giúp em trường hợp này với ah!!
    Người đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng không nghỉ việc có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc dưới 12 tháng hoặc có tổng thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện dưới 60 tháng khi chết thì người lo mai táng được hưởng trợ cấp mai táng không???
    Em mong nhận được câu trả lời sớm . Em cám ơn anh Chị nhiều
    nguyenngocthuy511994@gmail.com. Đây là địa chỉ email của em ah!!!

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    703
    Khoản 1 Điều 66 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định trợ cấp mai táng như sau:
    Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:
    a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;
    b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
    c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.
    Điều 80 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định:
    Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng:
    a) Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 60 tháng trở lên;
    b) Người đang hưởng lương hưu.
    Căn cứ quy định trên thì người lao động đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng, có thời gian đóng BHXH dưới 12 tháng nhưng chưa nghỉ việc hoặc có tổng thời gian đóng BHXH tự nguyện dưới 60 tháng thì thân nhân không được hưởng trợ cấp mai táng.

Bài viết được xem nhiều cùng Box:

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •