Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Người lao động đã mua BHYT hộ gia đình. Công ty có phải tham gia BHYT cho NLĐ nữa không?

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Dec 2016
    Bài viết
    19

    Người lao động đã mua BHYT hộ gia đình. Công ty có phải tham gia BHYT cho NLĐ nữa không?

    Chào Ban Quản trị.
    Công ty em có trường hợp người lao động có Quyết định tuyển dụng vào làm việc tại công ty ngày 05/07/2017. Hiện tại NLĐ đã tham gia BHYT hộ gia đình, thẻ BH có thời hạn trong 1 năm. Vậy Anh/Chị cho em hỏi bậy giờ công ty báo tăng bảo hiểm cho NLĐ thì có phải báo tăng BHYT không?
    Rất mong sớm nhận được phản hồi từ Ban quản trị.
    Chân thành cảm ơn.
    Trân trọng./.

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,052
    BHXH Thành phố xin chào bạn!

    Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT số 46/2014/QH13 ngày 13/06/2014 quy định trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.
    Thực hiện theo quy định trên, người lao động phải tham gia BHYT theo đơn vị đang công tác.
    Trường hợp người lao động đã mua thẻ BHYT hộ gia đình thì sau khi thẻ BHYT bắt buộc được cấp, người lao động mang thẻ BHYT hộ gia đình (bản chính) và thẻ BHYT bắt buộc (bản photo) đến Đại lý thu Ủy ban nhân dân phường hoặc Đại lý thu Bưu điện nơi đăng ký mua thẻ BHYT để được hoàn trả lại tiền đóng trùng theo quy định.

    BHXH Thành phố trả lời để bạn biết và thực hiện.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •