Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Apr 2017
    Bài viết
    4

    Tham gia bảo hiểm y tế

    Chào anh chị,
    Em có vấn đề thắc mắc mong anh chị giải đáp giùm em:
    Công ty em có một nhân viên nghỉ việc lý do bị bệnh, họ đã trả thẻ bảo hiểm cho công ty. Tuy nhiên, họ đang bệnh nên vẫn muốn tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế. UBND phường nơi họ cư trú từ chối bán bảo hiểm y tế (hộ gia đình) cho họ. Với lý do là bảo hiểm y tế chỉ bán đầu năm thôi. Vì vậy, nếu họ muốn tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế theo diện gia đình thì có cách nào giúp họ mua được không? Kính mong các anh chị trong ban quản trị trả lời giúp em. Thanks.

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,107
    BHXH Thành phố xin chào bạn!

    Căn cứ Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam quy định gười lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

    Như vậy, trường hợp người lao động nghỉ ốm từ 14 ngày trở lên thì đơn vị lập hồ sơ giảm thu BHXH, BHYT, BHTN trên mã đơn vị chính, đồng thời lập D02-TS báo tăng đối tượng ốm dài ngày hưởng BHYT trên mã quản lý riêng cho đối tượng này (AD____Z). Đề nghị bạn liên hệ cán bộ quản lý thu BHXH để được hướng dẫn cụ thể.

    Trường hợp không thuộc đối tượng ốm được hưởng quyền lợi BHYT thì tham gia BHYT hộ gia đình, trường hợp tăng mới thì thẻ có giá trị sau 30 ngày theo quy định tại công văn số 1205/BHXH-QLT ngày 15/6/2017.

    BHXH Thành phố trả lời để bạn biết và thực hiện.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •