Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Chế độ tử tuất cho NLĐ

  1. #1
    Thành viên tram.ndh0206's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2016
    Bài viết
    6

    Chế độ tử tuất cho NLĐ

    NLĐ vào làm việc tại đvị em dc 4 tháng thì bị ung thư và mất, tổng thời gian đóng bhxh của NLĐ từ lúc bắt đầu đóng bhxh tới thời điểm NLĐ mất là khoảng 2 năm 9 tháng, trường hợp này NLĐ sẽ được hưởng chế hưởng chế độ tử tuất hay trợ cấp mai táng như thế nào và tiền tử tuất NLĐ được tính như thế nào để em báo cho người nhà của NLĐ với ạ? Mức đóng hiện tại trước khi NLĐ mất là 4.100.000đ. Cảm ơn bhxh

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    685
    Người lao động đóng BHXH 2 năm 9 tháng thì thân nhân người lao động đó được hưởng các trợ cấp sau:
    - Mai táng phí: bằng 10 tháng lương cơ sở tại tháng người lao động chết.
    - Trợ cấp tuất 1 lần:
    Khoản 1 Điều 70 Luật BHXH năm 2014 quy định như sau:
    Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng bảo hiểm xã hội trước năm 2014; bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho các năm đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2014 trở đi; mức thấp nhất bằng 03 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính trợ cấp tuất một lần thực hiện theo quy định tại Điều 62 của Luật này.

Bài viết được xem nhiều cùng Box:

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •