Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Tăng mới cho nhân viên đã có thẻ BHYT tự nguyện

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    19

    Tăng mới cho nhân viên đã có thẻ BHYT tự nguyện

    Hiện tại, đơn vị mình có 1 nhân viên cần báo tăng mới trong tháng 6. Tuy nhiên, bạn này đã có thẻ BHYT tự nguyện thời hạn từ 01/01/2016 đến 31/12/2016 với nơi đăng kí KCB là Bệnh viện Nguyễn Trãi. Cho mình hỏi:

    - Đơn vị mình vẫn báo tăng bạn đó bình thường rồi khi có thẻ BHYT, bạn đó mang thẻ BHYT mới này và thẻ BHYT tự nguyện tới UBND phường để thoái thu giá trị thẻ từ tháng 6 đến tháng 12 đúng không ạ?
    - Mình có thấy Bệnh viện Nguyễn Trãi vẫn nằm trong danh sách cho phép đăng ký KCB của quý 2 nhưng lại không được phép đăng ký trong quý 3. Bạn nhân viên này báo tăng mới trong tháng 6 thì đăng ký KCB tại BV Nguyễn Trãi vẫn được chấp nhận phải không ạ?

    Mong sớm nhận được phản hồi của cơ quan BH. Cám ơn anh chị nhiều.

  2. #2
    Quản trị quanlythu's Avatar
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    872
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh có ý kiến trả lời câu hỏi của bạn như sau:
    Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế (BHYT) ngày 13/06/2014 quy định trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.
    Thực hiện theo quy định trên, đơn vị bạn phải đóng BHYT người lao động tại đơn vị. Sau khi thẻ Bảo hiểm y tế bắt buộc được cấp thì người lao động mang thẻ Bảo hiểm y tế hộ gia đình (bản chính) và thẻ Bảo hiểm y tế bắt buộc (bản photo) đến Đại lý thu Ủy Ban Nhân Dân Phường hoặc Đại lý thu Bưu Điện nơi bạn đăng ký mua thẻ Bảo hiểm y tế tự nguyện để được hoàn trả lại tiền đóng trùng theo quy định.
    Trường hợp trước đó đã đăng ký bệnh viện Nguyễn Trải thì khi tiếp tục tham gia BHYT sẽ được đăng ký tại bệnh viện này.
    Last edited by quanlythu; 06-06-2016 at 10:46.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Tag của Chủ đề này

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •