Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: BHYT hộ gia đinh

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Sep 2017
    Bài viết
    1

    BHYT hộ gia đinh

    Công ty tôi hiện đang nợ BHXH nên tôi kg sử dụng được BHYT bắt buộc, tôi muốn mua BHYT theo hộ gia đình được kg?

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,052
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    1. Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định đối tượng tham gia bảo hiểm y tế là nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm: Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức.

    Khoản 5 cùng Điều trên quy định nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.

    Như vậy, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên sẽ thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại doanh nghiệp. Bạn chỉ tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình khi không thuộc bất kỳ đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác.

    2. Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 49 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định cơ quan, tổ chức, người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế mà không đóng hoặc đóng không đầy đủ theo quy định của pháp luật thì phải hoàn trả toàn bộ chi phí cho người lao động trong phạm vi quyền lợi, mức hưởng bảo hiểm y tế mà người lao động đã chi trả trong thời gian chưa có thẻ bảo hiểm y tế.

    Thực hiện theo quy định trên, trong trường hợp người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế mà không đóng hoặc đóng không đầy đủ theo quy định của pháp luật thì sẽ phải trả toàn bộ chi phí cho người lao động trong phạm vi quyền lợi, mức hưởng bảo hiểm y tế mà người lao động đã chi trả trong thời gian chưa có thẻ bảo hiểm y tế.

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    Last edited by thinc; 06-10-2017 at 22:12.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •