Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Đối tượng hưu trí có phải tham gia BHTNLĐ-BNN không?

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    23

    Đối tượng hưu trí có phải tham gia BHTNLĐ-BNN không?

    Cho tôi hỏi, Ba tôi đã nghỉ hưu nay đi làm lại thì có thuộc đối tượng tham gia BHTNLĐ-BNN không?
    Cám ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    685
    Khoản 1 Điều 43 Luật An toàn, vệ sinh lao động năm 2015 quy định:
    Đối tượng áp dụng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Mục này là người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, e và h khoản 1 Điều 2 và người sử dụng lao động quy định tại khoản 3 Điều 2 của Luật bảo hiểm xã hội.
    Khoản 9 Điều 123 Luật BHXH năm 2014 quy định:
    Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.
    Do đó, trường hợp ba của bạn đã nghỉ hưu nay đi làm thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm TNLĐ, BNN.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •