Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Chi phí y tế mà người sử dụng lao động phải chi trả khi người lao động bị tai nạn lao động?

  1. #1
    Thành viên minhthuynb's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Vị trí
    寧平
    Bài viết
    16

    Exclamation Chi phí y tế mà người sử dụng lao động phải chi trả khi người lao động bị tai nạn lao động?

    Dear BHXH TP HCM.
    Hiện tại đơn vị tôi đang có 1 TH bị tai nạn lao động chấn thương côt sống và phải làm phẫu thuật (Người lao động có tham gia BH đầy đủ và nhập viện cấp cứu tuyến tỉnh sau được chuyển lên trung ương)
    Tổng chi phí phải thanh toán tại bệnh viện là 21.501.056đ trong đó chi phí dịch vụ là 9.409.354 vnd, Chi phí bệnh nhân cùng chi trả là 12.091.702 vnđ.
    Chi phí bệnh nhân cùng chi trả thì công ty tôi đã thanh toán cho người lao động rồi. Nhưng khoản chi phí dịch vụ hơn 9tr kia công ty tôi có cần phải thanh toán không (giả sử chi phí dịch vụ đó 1 phần là do người lao động không nằm ở phòng thường mà là phòng VIP)
    Mong sớm nhận được hỗ trợ từ phía cơ quan BHXH
    Trân trọng cảm ơn

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    644
    Điểm a Khoản 2 Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị TNLĐ, BNN như sau:
    “2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:
    a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;
    …”
    Công ty của bạn thanh toán chi phí y tế theo quy định đã nêu trên. Các chi phí khác do hai bên thỏa thuận.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •