Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Nov 2016
    Bài viết
    5

    Question Cắt BHYT hộ gia đình nghèo để tham gia BHXH tại công ty

    Chào BHXH.
    Hiện công ty tôi có một nhân viên đang đóng BHYT hộ gia đình.
    Theo hướng dẫn của BHXH, nhân viên đã đến UB phường, xã nơi cư trú để tiến hành cắt BHYT hộ gia đình.
    Tuy nhiên, cán bộ UB báo rằng hộ gia đình của nhân viên đang tham gia là BHYT cho hộ nghèo. Nếu cắt BHYT thì phải cắt toàn bộ BHYT hộ.
    Tôi đã tìm đọc các công văn nhưng không thấy quy định này.
    Kính mong BHXH hướng dẫn.

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,107
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế (BHYT) ngày 13/06/2014 quy định trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

    Căn cứ Khoản 2 Điều 22 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế quy định Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

    Thực hiện theo quy định trên, người lao động phải đóng BHYT theo đơn vị đang công tác.
    Trường hợp đã có thẻ BHYT hộ nghèo thì sau khi thẻ Bảo hiểm y tế bắt buộc được cấp thì bạn mang thẻ Bảo hiểm y tế hộ nghèo (bản chính) và thẻ Bảo hiểm y tế bắt buộc (bản photo) đến Đại lý thu Ủy Ban Nhân Dân Phường hoặc Đại lý thu Bưu Điện nơi cấp thẻ Bảo hiểm y tế nghèo để báo giảm trùng theo quy định.

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    Last edited by thinc; 19-11-2017 at 14:02.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •