Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Bảo hiểm thất nghiệp sau khi hưởng thai sản và nghỉ việc

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    12

    Post Bảo hiểm thất nghiệp sau khi hưởng thai sản và nghỉ việc

    Kính gửi BHXH,
    Tôi tham gia BHXH từ năm 2012, đến tháng 12/2015 tôi nghỉ thai sản, sau khi nghỉ 6 tháng thai sản tôi có ý định nghỉ việc luôn vậy tôi có đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp không và tiền lương hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính như thế nào?
    Trường hợp sau khi nghỉ thai sản xong, tôi xin nghỉ luôn vì không có ai chăm con, nhưng GĐ muốn tạo điều kiện cho tôi nên cho tôi thêm 6 tháng nghỉ không lương để chăm con, sau 6 tháng nghỉ không lương, tôi nghỉ luôn k muốn đi làm nữa thì vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    336
    Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
    3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
    a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
    b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
    c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
    d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
    đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
    e) Chết.
    Theo Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 28/2015 quy định người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức bảo hiểm xã hội xác nhận. Tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:
    a) Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội;
    b) Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã giao kết theo quy định của pháp luật không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị.
    Như vậy:
    1. Nếu sau khi nghỉ chế độ thai sản 6 tháng bạn nghỉ việc và đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn đủ điều kiện hưởng.
    2. Trường hợp sau khi nghỉ thai sản 6 tháng bạn nghỉ thêm 6 tháng không hưởng lương và sau đó nghỉ việc luôn thì không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.
    Phòng Chế độ BHXH - BHXH TP.HCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •