Từ 1 đến 4 của tổng số 4

Chủ đề: Chế độ hưu trí đối với người làm nghề nặng nhọc độc hại

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    26

    Chế độ hưu trí đối với người làm nghề nặng nhọc độc hại

    Xin chào BHXH. Tp.HCM
    xin cho hỏi:
    Theo qui định, người lao động có 15 năm làm công việc nặng nhọc độc hại, có 20 năm đóng bảo hiểm xã hội thì tuổi nghỉ hưu: Nam từ đủ 55t đến 60t và nữ từ đủ 50t đến 65t (không tính đến trường hợp suy giảm sức khỏe) thì đủ điều kiên hưởng lương hưu hàng tháng, vậy thì ví dụ trường hợp như sau:
    +Khi Nữ 50 tuổi vẫn chưa muốn nghỉ hưởng lương hưu hàng tháng mà vẫn tiếp tục làm việc đến khoảng 52 tuổi xin nghỉ việc và không muốn công ty làm hồ sơ hưởng chế độ hưu trí hàng tháng mà muốn một thời gian sau mới tự làm thủ tục hưởng chế độ hưu trí hàng tháng thì có được hay không? hay là bắt buộc công ty phải làm hồ sơ để hưởng chế độ hưu trí ngay khi nghỉ việc? Xin cho biết các điều khoản luật định đi kèm
    Xin cảm ơn

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    255
    Luật BHXH số 58/2014/QH13 tại Tại điểm a, b, khoản 1 Điều 108, quy định hồ sơ hưởng lương hưu đối với người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm: Sổ bảo hiểm xã hội, Quyết định nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí hoặc văn bản chấm dứt hợp đồng lao động hưởng.
    Luật BHXH số 58/2014/QH13 tại Tại điểm a, b, khoản 2 Điều 108, quy định h
    ồ sơ hưởng lương hưu đối với người lao động đang người bảo lưu thời gian tham gia bảo hiểm xã hội bao gồm: Sổ bảo hiểm xã hội, Đơn đề nghị hưởng lương hưu. Người lao động khi đủ điều kiện hưởng lương hưu, theo quy định nêu trên người lao động nghỉ việc và bảo lưu sổ BHXH nộp hồ sơ để hưởng chế độ hưu trí tại BHXH quận nơi người lao động đang cư trú.

    Việc lựa chọn phương thức giải quyết chế độ hưu trí như câu hỏi của bạn hỏi thì việc này là do cá nhân người lao động và đơn vị có những thoả thuận giải quyết, do vậy BHXH không có cơ sở hoặc căn cứ pháp lý để tư vấn nội dung này.

  3. #3
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    26
    Vậy cũng trường hợp này người lao động chọn nghỉ việc mà không hưởng chế độ hưu trí sau đó làm thủ tục hưởng BHTN và sau khi hưởng hết chế độ thất nghiệp mới làm hồ sơ hưởng chế độ hưu trí thì có đúng qui định và có được Trung tâm giới thiệu việc làm giải quyết chế độ BHTN hay bắt buộc người lao động phải làm hồ sơ hưởng chế độ hưu trí?
    Xin cảm ơn nhiều

  4. #4
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    255
    Trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày người lao động bị mất việc làm hoặc chấm dứt việc hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, nếu người lao động chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải trực tiếp đến Trung tâm giới thiệu việc làm để đăng ký thất nghiệp. Theo quy định thì người lao động có quyền lựa chọn hưởng chế độ hưu trí hoặc hưởng trợ cấp thất nghiệp (lưu ý: không có quy định hưởng đồng thời 2 chế độ trợ cấp thất nghiệp hàng tháng và lương hưu).
    Last edited by hangdt; 20-07-2016 at 09:28.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •