Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Trợ cấp thất nghiệp - khi đang thử việc

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    2

    Trợ cấp thất nghiệp - khi đang thử việc

    Xin chào Ban Quản Trị,

    Hiện tôi đang được hưởng 5 thang trợ cấp thất nghiệp. Hiện đã hưởng 2 tháng thất nghiệp roi. Tuy nhiên, sau do, tôi đã tìm được việc làm và đang trong giai đoạn 2 tháng thử việc. Va cty có thông báo với tôi rằng nếu tôi được nhận làm nhân viên chính thức thì cty sẽ đóng bhxh cho 2 tháng thử việc luon (theo yêu cầu bat buoc cơ quan nhà nước). Vậy trong thời gian thử việc, tôi có được tiếp tục nhận TCTN không? Và sau đó, nếu được nhận làm nhân viên chính thức, cty đóng luôn 2 tháng thử việc đó thì tôi có vi phạm về luật BHXH? Ban Quan Trị trả lời giúp tôi.
    Chân thành cám ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    650
    Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP trong đó có quy định chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp có việc làm, cụ thể:
    Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:
    - Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;
    - Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;
    - Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động.
    Thời gian thử việc nếu không đóng BHXH thì bạn vẫn được nhận trợ cấp thất nghiệp. Trong trường hợp sau 02 tháng thử việc công ty ký hợp đồng chính thức và đóng BHXH cho bạn kể cả 02 tháng thử việc thì trợ cấp thất nghiệp 02 tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian thử việc của bạn sẽ được cơ quan BHXH thu hồi và thực hiện bảo lưu đối với thời gian hưởng BHTN còn lại của bạn. Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •