Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Hỏi về vấn đề đóng BHTN của Công chức

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2017
    Bài viết
    7

    Hỏi về vấn đề đóng BHTN của Công chức

    Đơn vị: Trường ĐHSP Thể dục thể thao Tp.HCM
    Mã đơn vị: HW0125

    Kính mong BHXH giải trình giúp đơn vị chúng tôi 2 vấn đề:

    1. Người lao động tại đơn vị chúng tôi (hiện là Thầy hiệu phó của Trường), phản ánh rằng, Thầy là công chức, nên sẽ không phải đóng BHTN 1%. Vậy, đề nghị BHXH làm rõ vấn đề này, Thầy hiệu phó, có phải là công chức hay không? Có thông tư , nghị định nào quy định về vấn đề này không? Đơn vị cần câu trả lời cụ thể, tức là có phải đóng hay không đóng BHTN. Vì Thầy làm rất căng vấn đề này. Đơn vị sẽ có công văn chính thức, gửi lên BHXH, kính mong BHXH hỗ trợ, trả lời bằng văn bản, để tôi có cơ sở giải trình cho Thầy. (thầy không chịu nói bằng miệng).

    2. Thầy hiệu trưởng là công chức, đã đóng 1% BHTN từ 2009 đến nay, đề nghị BHXH cho biết thủ tục chi tiết, để hoàn trả số tiền này lại cho Thầy.

    Xin cảm ơn, và mong sớm nhận được giải trình từ BHXH

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,107
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    1. Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm thì người lao động phải tham gia BHTN khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên.

    Căn cứ Khoản 2 Điều 4 Luật cán bộ, công chức thì Công chức là công dân Việt Nam làm việc theo quyết định tuyển dụng của Nhà nước mà không phải làm việc theo hợp đồng lao động. Do đó, công chức không thuộc đối tượng tham gia BHTN.

    Theo quy định tại khoản 4 Điều 11 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/01/2010 của Chính phủ thì Công chức là người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập được ngân sách nhà nước cấp kinh phí hoạt động thuộc các Ban và cơ quan tương đương của Trung ương Đảng, Văn phòng Chủ tịch nước, Văn phòng Quốc hội, Kiểm toán Nhà nước, Viện Kiểm sát nhân dân tối cao, Tòa án nhân dân tối cao, cơ quan Trung ương các tổ chức chính trị - xã hội, Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.

    Thực hiện theo quy định trên, nhà trường là đơn vị chủ quản phải căn cứ quyết định thành lập để tự xác định, nếu là đơn vị sự nghiệp công lập được ngân sách nhà nước cấp kinh phí hoạt động thuộc các Ban và cơ quan như trên, thì phó hiệu trưởng trường -cấp phó của người đứng đầu là công chức thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    2. Trường hợp Thầy hiệu trưởng nếu là công chức, đã đóng 1% BHTN từ 2009 đến nay, đơn vị làm hồ sơ theo PGNHS 600a để giảm tham gia BHTN.

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    Last edited by thinc; 05-06-2019 at 11:45.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •