Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Hỏi về TH NLD bị bệnh lao có nằm trong Danh mục Bệnh dài ngày

  1. #1
    Thành viên Mộ Lam's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    8

    Hỏi về TH NLD bị bệnh lao có nằm trong Danh mục Bệnh dài ngày

    Dear Quý BHXH TP.HCM,
    Hiện đơn vị bên e (mã đơn vị TA1226A) có trường hợp công nhân (ở xưởng dưới Vũng Tàu) đang điều trị lao. Họ chỉ có sổ khám bệnh của Bộ y tế Chương trình phòng chống lao quốc gia. Bên trong sổ có Thẻ bệnh nhân. Phân loại bệnh lao phổi AFB(+), mới. Phiếu giám sát điều trị bệnh lao.Hiện tại Chú xin nghỉ bệnh trong 2 tháng.
    NHư vậy, bên e báo giảm trong trường hợp của chú là Bệnh dài ngày đúng không ạ?
    E có nói chú Bổ sung mẫu C65 (nghỉ bệnh hưởng BHXH). Mà Chú nói ở trạm y tế chú ko có được cấp giấy này (bên e vẫn yêu cầu chú hỏi lại trạm). TH không có C65 , mà trên sổ khám có thể hiện ngày chích thuốc và điều trị, thì chú có được tính chế độ không ?
    Mong Quý cơ quan hướng dẫn giúp đơn vị. E xin cám ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    1,798
    Căn cứ theo Điều 100 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014 có hiệu lực từ ngày 1/1/2016 quy định hồ sơ thanh toán hưởng chế độ ốm đau của người lao động như sau: Giấy ra viện nếu điều trị bệnh nội trú, trường hợp ngoại trú phải có Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH. Vậy, trường hợp trên người lao động phải có chứng từ theo quy định để giải quyết chế độ ốm đau bệnh dài ngày, không dùng sổ khám bệnh để thanh toán trợ cấp ốm đau.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •