Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: thời gian để tính báo ( giảm ) cho nhân viên

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    25

    thời gian để tính báo ( giảm ) cho nhân viên

    Chào Anh /Chị

    tôi có phần chưa rõ về thời gian báo tăng ( giảm ) nhờ anh chị hỗ trợ

    cho hỏi có phải nhân viên ký hợp đồng ( hoặc chấm dứt hợp đồng ) thời gian trước ngày 15 thì báo Tăng ( giảm ) cho tháng hiện hành , còn từ ngày 15 trở đi thì báo Tăng ( Giảm ) cho tháng sau đúng không ?

    VD ký hợp đồng ( hoặc chấm dứt hợp đồng ) ngày 14/6/2016 thì sẽ báo Tăng ( Giảm ) trong T6/2016, còn nếu ký hợp đồng ( hoặc chấm dứt hợp đồng ) ngày 15/6/2016 thì sẽ báo Tăng ( Giảm ) trong T7/2016 đúng không ?

    và cho hỏi thêm Trong phần Mềm IBHXH thì tự đồng sau ngày 20 của tháng nó sẽ nhảy sang tháng kế tiếp ( vd 21/6/2016 thì hệ thống sẽ tự nhảy sang T7/2016)

    -> vậy cho hỏi cuối cùng mình căn cứ vào đâu để tham gia Tăng ( giảm ) ngày 15 hay ngày 20 hằng tháng .

    xin cám ơn !

  2. #2
    Quản trị quanlythu's Avatar
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    873
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    Căn cứ Điểm 1.7 Khoản 1 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/09/2015 của bảo hiểm xã hội Việt Nam, ban hành quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế quy định người lao động không làm việc hoặc không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng Bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

    Như vậy, nếu tổng số ngày làm việc thực tế trong tháng dưới ½ tổng số ngày công thì người lao động không đóng bảo hiểm xã hội. Trường hợp người lao động đã làm việc đủ ½ trên tổng số ngày công của tháng thì đóng bảo hiểm xã hội theo mức tiền lương trên hợp đồng lao động đã ký.

    Cụ thể:
    - Thôi việc ngày 15 của tháng chưa đủ 1/2 ngày công thì không đóng, thôi việc ngày 16 của tháng đủ 1/2 ngày công thì đóng.
    - Tăng mới từ ngày 16 trở về trước của tháng >= 1/2 ngày công đóng, tăng từ ngày 17 của tháng chưa đủ 1/2 ngày công không đóng.

    Cách tính ngày báo tăng hồ sơ tháng:
    - Từ ngày 21/6 đến 20/7/2016: lập hồ sơ của tháng 7/2016.
    - Từ ngày 21/7đến 20/8/2016: lập hồ sơ của tháng 8//2016.
    Thời gian khai báo này chỉ tính là đợt phát sinh của tháng, còn thực tế bạn đóng cho người lao động từ tháng nào thì ghi vào cột từ tháng.

    Ví dụ: Người lao động tăng ngày 15/8/2016 bạn phải đóng tháng 8/2016 cho người lao động, đến 21/8/2016 bạn mới lập hồ sơ, như vậy đây là đợt phát sinh hồ sơ của tháng 9/2016, đế đóng tháng 8/2016 cho người lao động trên biểu D02-TS bạn ghi cột từ tháng là tháng 8/2016.
    Last edited by quanlythu; 10-08-2016 at 10:04.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •