Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Sep 2016
    Bài viết
    7

    V/v người lao động có chế độ BHYT liệt sĩ

    Kính gửi Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh,

    Đơn vị tôi (HZ 0358) có ký hợp đồng lao động với người lao động có chế độ bảo hiểm y tế liệt sĩ từ tháng 5/2018 (số thẻ : TS 2 79 793 129 .....). Vậy trong trường hợp này đơn vị tôi có phải đóng BHYT của người lao động này không?

    Cám ơn

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    May 2016
    Bài viết
    4,412
    Bảo hiểm xã hội (BHXH) thành phố Hồ Chí Minh trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Căn cứ Luật BHYT, Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 về hướng dẫn thực hiện BHYT quy định: Mỗi người chỉ được cấp một thẻ BHYT. Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 1 Thông tư này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 1 Thông tư này.

    Theo quy định trên thì người lao động tại Công ty bạn thuộc nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng BHYT là đối tượng đầu tiên theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014.


    Vì vậy, Công ty của bạn cần lập thủ tục báo tăng lao động đóng BHXH, BHYT và BHTN cho người lao động theo đúng quy định. Sau đó lập hồ sơ để chuyển quyền lợi khám chữa bệnh từ thẻ BHYT của đối tượng thân nhân Liệt sĩ sang thẻ BHYT của nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng BHYT (theo phiếu GNHS 610), trong hồ sơ cần kèm theo bản photo thẻ BHYT của đối tượng thân nhân Liệt sĩ nộp cho cơ quan BHXH nơi Công ty bạn đang đóng BHXH để được giải quyết.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •