Từ 1 đến 4 của tổng số 4
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    11

    Cách hiểu của : 14 ngày không làm việc, không hưởng tiền lương trong tháng

    Theo quyết định 595 có ghi "Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó". Vậy xin phòng thu hướng dẫn rõ nên hiểu như thế nào?

    1. Dù công ty tính ngày công chuẩn của tháng là bao nhiêu (22 ngày, 23 ngày, 24 ngày, hay 26 ngày) thì cũng phải đếm đúng 14 ngày không làm việc trở lên mới được giảm đóng BHXH tháng đó.

    hay

    2. 14 ngày được áp dụng với công chuẩn 26 ngày làm việc, nếu công chuẩn có 23 ngày thì không đi làm 12 ngày sẽ được giảm không tham gia BHXH tháng đó. Nghĩa là NLĐ không đi làm không hưởng tiền lương nhiều ngày hơn ngày có đi làm thì sẽ được giảm tham gia BHXH tháng đó.

    Tương tự, khi NLĐ tăng mới, ví dụ tăng mới từ 16/07/2018 (công chuẩn của tháng là 22, nghỉ thứ 7 chủ nhật) thì có được tăng tham gia từ tháng 07/2018 hay không hay tăng tham gia từ tháng 08/2018?

    Trân trọng cảm ơn.

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,052
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    Căn cứ Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam quy định người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

    Thực hiện theo quy định trên, đối với đơn vị thực hiện chế độ làm việc dưới 26 ngày trong tháng, nếu tổng số ngày làm việc thực tế trong tháng dưới ½ tổng số ngày công thì người lao động không phải đóng BHXH. Trường hợp người lao động đã làm việc đủ ½ trên tổng số ngày công của tháng thì đóng BHXH theo mức tiền lương trên HĐLĐ đã ký.

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    Last edited by thinc; 08-08-2018 at 09:38.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

  3. #3
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    11
    Xin chào BHXH Tp.HCM,

    Hiện nay đơn vị được một số anh chị phòng thu hướng dẫn: 14 ngày nghỉ không có lương là đếm đúng 14 ngày, dù cho ngày công chuẩn đi làm của công ty là 22 hay 20 ngày đi nữa.

    Ví dụ như điển hình là tháng 09/2018: công ty nghỉ thứ 7, CN nên chỉ có 20 ngày công. Nếu người lao động có 11 ngày nghỉ việc thì đã đủ hơn 1/2 ngày công không có lương, vậy người lao động có tham gia bảo hiểm tháng 09/2018 hay không? hay vì chưa đủ 14 ngày nghỉ không có lương nên không được giảm tham gia bảo hiểm tháng 09/2018?

    Rất mong nhận được hướng dẫn cụ thể để đơn vị thực hiện chính xác.

    Cảm ơn.

  4. #4
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,052
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!
    Căn cứ Khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
    Quy định 14 ngày không làm việc và không hưởng lương được tính theo ngày làm việc, được cộng dồn trong tháng và áp dụng cho tất cả các trường hợp, không tính theo chế độ ngày công của doanh nghiệp.
    Ví dụ như điển hình là tháng 09/2018: công ty nghỉ thứ 7, CN nên chỉ có 20 ngày công. Nếu người lao động có 11 ngày nghỉ việc thì vẫn đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN tháng 9/2018.
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •