Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Công ty cũ không chốt sổ BHXH cho nhân viên

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2018
    Bài viết
    1

    Công ty cũ không chốt sổ BHXH cho nhân viên

    Xin chào,

    Em gặp 1 trường hợp như sau:
    Em đã nghỉ việc ở công ty cũ từ tháng 05/2018 và có bảo trước 45 ngày theo quy định nhưng đến tháng 07/2018, em hỏi sổ bảo hiểm của mình thì công ty không chịu trả sổ. Em có tra cứu quá trình đóng bảo hiểm của mình thì đã thấy công ty báo giảm từ tháng 05/2018. Nhưng công ty vẫn báo là chưa có quyết định nghỉ việc nên không trả sổ. Theo em được biết thì trong hồ sơ báo giảm lao động phải đính kèm quyết định nghỉ việc. Vậy thì trong trường hợp này, có phải công ty cố tính không trả sổ bảo hiểm cho em không? Và em phải làm gì để lấy lại được sổ của mình?
    Em cám ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    May 2016
    Bài viết
    4,377
    Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 21 luật BHXH và điều 47 Luật Lao động, khi người lao động nghỉ việc đúng pháp luật, chậm nhất là 30 ngày kể từ khi có quyết định thôi việc, đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm lập thủ tục xác nhận quá trình đóng BHXH, BHTN để trả cho người lao động. Do đó, bạn cần yêu cầu công ty cũ lập thủ tục xác nhận quá trình đóng BHXH, BHTN và trả sổ BHXH theo đúng quy định của pháp luật. Nếu công ty vẫn không trả sổ BHXH thì bạn có thể khiếu nại với Phòng Lao động Thương binh Xã hội quận, huyện (nơi đơn vị sử dụng lao động đặt trụ sở) hoặc Thanh tra Sở Lao động TBXH để được can thiệp giúp đỡ.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •