Từ 1 đến 5 của tổng số 5

Chủ đề: Đơn vị sự nghiệp tự giao kết HĐLĐ

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    23

    Đơn vị sự nghiệp tự giao kết HĐLĐ

    Xin chào diễn đàn hỏi đáp BHXHTPHCM
    Tôi là kế toán đơn vị sự nghiệp công lập (trường cấp 2), Trường tôi có giao kết HĐLĐ (do có nhu cầu thêm) với 2 nhân viên tạp vụ (không thuộc NĐ 68) và 2 giáo viên dạy tiếng anh (không thuộc chỉ tiêu biên chế) với mức lương hệ số theo NĐ 204 (tạp vụ 1,36, giáo viên 2,34). Vậy cho tôi hỏi mức lương trên có thể tham gia BHXH được không ? Nếu không phải như thế nào mới đúng? Xin cám ơn diễn đàn.

  2. #2
    Quản trị quanlythu's Avatar
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    872
    Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn.
    Căn cứ Khoản 1 điều 89 Luật BHXH quy định "Người lao động thuộcđ ối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có)."
    Trường bạn là đơn sự nghiệp công lập thì căn cứ quy định trên để thực hiện.
    Last edited by quanlythu; 29-08-2016 at 11:42.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

  3. #3
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    23
    Cho tôi hỏi thêm:
    "Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định" là những đối tượng nào? Đối tượng của tôi hỏi có áp dụng chế độ tiền lương Nhà nước quy định không? Xin Diễn đàn hướng dẫn cụ thể!

  4. #4
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    23
    Cho tôi hỏi rõ "Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định" là những đối tượng nào? Đối tượng tôi nêu trên có thuộc đối tượng áp dụng NĐ 204/2004 không? Xin hướng dẫn cụ thể.

  5. #5
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,107
    Trích dẫn Gửi bởi lucky Xem bài viết
    Cho tôi hỏi rõ "Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định" là những đối tượng nào? Đối tượng tôi nêu trên có thuộc đối tượng áp dụng NĐ 204/2004 không? Xin hướng dẫn cụ thể.
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    Đối tượng áp dụng chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được nêu rõ tại Điều 2 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ.

    Theo Khoản 1.1 Mục 1 Điều 6 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/09/2015 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế quy định người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này tính trên mức lương cơ sở.

    Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại Điểm này bao gồm cả hệ số chênh lệch bảo lưu theo quy định của pháp luật về tiền lương.

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết.
    Last edited by thinc; 05-09-2016 at 16:20.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •