Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Sep 2016
    Bài viết
    1

    Chế độ thai sản cho nữ lao động đã nghỉ việc trường hợp con bị dị tật bẩm sinh mất ở tuần thai 18

    Đây là lần đầu tiên tôi tham gia diễn đàn, tôi tham gia vì có thắc mắc muốn được giải đáp mong thành viên khác và ban quản trị giúp tôi giải đáp thắc mắc. Chân thành cảm ơn.
    Tôi tham gia BHXH từ năm 2008 đến 3/2016 trong thời gian này tôi có nghỉ thai sản 1 lần vào 02/2016 (lí do sẩy thai lúc 7 tuần).
    Sau đó tôi có thai lại đến 18/08/2016 tôi sinh non em bé do em bé bị dị tật bẩm sinh. Tôi sinh lúc 9h20 ngày 18/08/2016 và con mất lúc 11h ngày 18/08/2016. Vì sinh em bé dưới 23 tuần thai do đó không có giấy chứng sinh chỉ có giấy ra viện (trên giấy ra viện có ghi rõ sinh non thai 18 tuần dị tật bẩm sinh ngày giờ sinh và mất của em bé).
    Theo tìm hiểu tôi thấy điều điều hưởng thai sản là tham gia BHXh đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh. Thời gian hưởng chế độ cho trường hợp sẩy thai thai lưu phá thai bệnh lý cho trường hợp từ 13 tuần đến 25 tuần là 40 ngày.
    Vậy tôi có thuộc trường hợp được hưởng chế độ thai sản này không? Vì từ 09/2015 đến 08/2016 tôi tham gia BHXH đủ 06 tháng.
    Chân thành cảm ơn

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    1,889
    Trường hợp của bạn hỏi, có phải bạn đã nộp hồ sơ để giải quyết chế độ thai sản nghỉ việc tại BHXH quận 2?

    Nếu đúng trường hợp này thì căn cứ hồ sơ đã nộp tại BHXH quận 2 cung cấp thì trên Giấy ra viện ngày 19/8/2016 do Bệnh viện Từ Dũ cấp bác sỹ có ghi chẩn đoán như sau: "Sẩy thai 18 tuần, bé gái CN 250 gr, sanh lúc 9 giờ 20 phút ngày 18/8/2016, chết non tháng lúc 11 giờ ngày 18/8/2016".

    Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 31 Luật BHXH 2014 thì: "Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này".
    Trong đó: Điều 34 quy định "Thời gian hưởng chế độ khi sinh con"; Điều 36 quy định "Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi"; Điều 38 quy định "Trợ cấp 1 lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi"; khoản 1 Điều 39 quy định "Mức hưởng chế độ thai sản" => không có điều khoản nào quy định chế độ thai sản cho trường hợp lao động nữ nghỉ việc mà bị sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý (nếu có quy định được hưởng chế độ thai sản này thì Điều 33 sẽ được nêu trong khoản 4 Điều 31 Luật BHXH).

    Vậy trường hợp trên được chẩn đoán là "Sẩy thai" căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 31 thì không được hưởng chế độ thai sản 40 ngày do sẩy thai mặc dù đã đủ điều kiện "đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con".

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Tag của Chủ đề này

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •