Từ 1 đến 4 của tổng số 4

Chủ đề: Vừa nghỉ ốm , vừa nghĩ không lương quá 14 ngày/ tháng có báo giảm

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    11

    Vừa nghỉ ốm , vừa nghĩ không lương quá 14 ngày/ tháng có báo giảm

    Người lao động vừa nghỉ ốm vừa nghỉ không lương hơn 14 ngày trong 1 tháng. Vậy theo quy định có thể báo giảm người lao động theo loại nào? Có phải đóng các loại BHXH, BHTN, BHYT hay không? Xin cảm ơn ạ.

  2. #2
    Quản trị quanlythu's Avatar
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    872
    Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn.
    Căn cứ điểm 1.7 khoản 1 điều 38 Quyết định 959/QD-BHXH:
    Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
    Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.
    Như vậy, nếu người lao động nghỉ 14 ngày làm việc trở lên mà không phải là nghỉ hưởng chế độ ốm đau, thai sản có sử dụng thẻ BHYT thì phải đóng BHYT.

    Last edited by quanlythu; 09-06-2016 at 08:24.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

  3. #3
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    11
    Trích dẫn Gửi bởi quanlythu Xem bài viết
    Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn.
    Căn cứ điểm 1.7 khoản 1 điều 38 Quyết định 959/QD-BHXH:
    Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
    Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.
    Như vậy, nếu người lao động nghỉ 14 ngày làm việc trở lên mà không phải là nghỉ hưởng chế độ ốm đau, thai sản có sử dụng thẻ BHYT thì phải đóng BHYT.

    Vậy xin cho tôi hỏi thêm : Nếu người lao động nghỉ ốm không thuộc danh mục bệnh dài ngày có được cơ quan BHXH chi trả tiền thẻ BHYT hay không?

  4. #4
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,107
    Trích dẫn Gửi bởi phuongnguyen Xem bài viết
    Vậy xin cho tôi hỏi thêm : Nếu người lao động nghỉ ốm không thuộc danh mục bệnh dài ngày có được cơ quan BHXH chi trả tiền thẻ BHYT hay không?
    Căn cứ cùng Điểm 1.7 Khoản 1 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/09/2015 của BHXH Việt Nam ban hành quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế thì người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

    Vì vậy, nếu bạn nghỉ ốm từ 14 ngày làm việc trở lên thì không thuộc đối tượng đóng BHXH, BHTN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT. Như vậy sổ BHXH của bạn không thể hiện tháng nghỉ không lương là đúng quy định.

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    Last edited by thinc; 28-06-2016 at 09:30.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Tag của Chủ đề này

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •