Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: CHẾ ĐỘ ỐM ĐAU

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Dec 2016
    Bài viết
    14

    CHẾ ĐỘ ỐM ĐAU

    Tôi nghỉ chăm con ốm 6 ngày, công ty trừ vào NGÀY PHÉP năm của tôi (theo yêu cầu của tôi). Tôi làm trợ cấp hưởng BHXH cho 6 ngày chăm con ốm thì có đúng quy định không (Có giấy hưởng BHXH đầy đủ)? Xin ý kiến tư vấn của anh/chị . Tôi xin cảm ơn nhiều./.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    289
    Chào bạn, bạn không nói rõ con bạn Bao nhiêu tuổi.
    Thời gian hưởng chế độ ốm đau được quy định tại Điều 27 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau: ” Điều 27. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau
    1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.
    2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.
    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”
    Thời gian nghỉ chế độ ốm đau không tính vào phép năm.
    Trân trọng.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •