Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Sep 2016
    Bài viết
    15

    Các trường hợp này xin cấp lại sổ BHXH được không?

    Bên mình có hai trường hợp:
    Trường hợp thứ nhất: Anh này có hai sổ BHXH nhưng có một cuốn sổ (sổ đầu tiên) bị công ty cũ giữ và công ty này hiện nay đã giải thể và nợ tiền BHXH. Bên mình đang giữ sổ BHXH thứ hai của ảnh nhưng bên cty mình lại đóng tiền BHXH cho ảnh vào cuốn sổ đầu tiên. Nay mình muốn hỏi trường hợp này của ảnh mình có thể xin cấp lại sổ BHXH đầu tiên được không? Và bên mình làm thủ tục gộp sổ cho ảnh vào cùng thủ tục xin cấp sổ được không?
    Trường hợp thứ hai: Anh này chỉ có một sổ BHXH nhưng công ty cũ nợ BHXH và làm thất lạc sổ BHXH của ảnh, trường hợp của ảnh giờ mình xin để nghị cấp lại sổ BHXH cho ảnh và cam kết huỷ kết quả đóng của công ty cũ được không? Và trường hợp của ảnh nếu không huỷ được kết quả đóng của công ty cũ thì mình phải làm sao cho ảnh?
    Mong BQT sớm giải đáp cho mình. Mình xin cảm ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    May 2016
    Bài viết
    4,430
    Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn !

    1/ Trường hợp khi nghỉ việc tại công ty cũ người lao động chưa nhận lại sổ BHXH (sổ đã chốt), nay công ty đã giải thể (hoặc phá sản hoặc chuyển đi không để lại địa chỉ hoặc đơn vị đơn phương chấm dứt quan hệ BHXH, chủ doanh nghiệp bỏ trốn) thì người lao động lập hồ sơ đề nghị cấp lại sổ BHXH theo phiếu GNHS 305, trong Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS) cần ghi rõ khi nghỉ việc chưa nhận sổ BHXH và nay công ty đã giải thể, đồng thời đề nghị chốt sổ đến thời điểm công ty đóng đủ tiền nộp cho cơ quan BHXH nơi công ty cũ đóng BHXH để được giải quyết cấp lại sổ BHXH và chốt sổ. Sau khi được cấp lại sổ BHXH, người lao động cung cấp sổ BHXH đó cho Công ty bạn để lập hồ sơ gộp sổ theo phiếu GNHS 304 nộp cho cơ quan BHXH nơi Công ty đang đóng BHXH. Bạn có thể tham khảo thủ tục hồ sơ tại địa chỉ: http://bhxhtphcm.gov.vn/thu-tuc-ho-s...bhxh-the-bhyt/

    2/ Theo quy định tại Điều 21 luật BHXH và điều 47 Luật Lao động, khi người lao động nghỉ việc đúng pháp luật, chậm nhất là 30 ngày kể từ khi có quyết định thôi việc, đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm lập thủ tục chốt sổ để trả cho người lao động. Nếu Công ty thật sự gặp khó khăn trong sản xuất kinh doanh thì khi NLĐ nghỉ việc, Công ty phải đóng đủ tiền BHXH, BHYT, BHTN và tiền lãi chậm đóng của NLĐ đến thời điểm thôi việc, đồng thời đóng bổ sung ít nhất bằng số nợ BHYT (4,5%) và nợ quỹ BHXH ngắn hạn (4%) để đảm bảo quyền lợi cho những người lao động khác còn làm việc, trên cơ sở đó cơ quan BHXH sẽ chốt sổ cho NLĐ đến thời điểm thôi việc. Trường hợp Công ty làm mất sổ BHXH của NLĐ thì Công ty phải có trách nhiệm lập thủ tục đề nghị cấp lại sổ BHXH cho NLĐ. Vì vậy, bạn cần hướng dẫn NLĐ liên hệ với Công ty cũ yêu cầu công ty lập thủ tục chốt sổ, trả sổ cho NLĐ đúng quy định. Nếu công ty vẫn không chốt sổ, trả sổ BHXH thì NLĐ có thể khiếu nại với Phòng Lao động Thương binh Xã hội quận, huyện (nơi đơn vị sử dụng lao động đặt trụ sở) hoặc Thanh tra Sở Lao động TBXH để được can thiệp giúp đỡ.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •