Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Oct 2016
    Bài viết
    2

    Hỏi đáp về hưởng chế độ thai sản của BHXH

    Tôi bắt đầu đóng BHXH từ 1/7/2016 tại TP HCM. Theo kế hoạch đến hết tháng 12/2016 tôi sẽ nghỉ việc ở công ty tại TP HCM và chuyển về nhà tôi tại Hải Dương. Tôi hiện đang mang thai và dự sinh 15/5/2017. Tôi muốn hỏi cơ quan BHXH như sau:
    1. Khi tôi về Hải Dương sinh con tôi có được hưởng chế độ thai sản không?
    2. Và nếu được hưởng thì khi tôi chốt sổ ở TP HCM tôi có cần chốt ở BHXH TP thì về Hải Dương mới được hưởng chế độ thai sản không? Hay chỉ cần chốt sổ ở BHXH quận?
    Tôi xin chân thành cảm ơn!

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    28
    BHXH Quận 6 trả lời bạn như sau:
    1. Căn cứ theo Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014 và Điểm b Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH: Người lao động là lao động nữ có thời gian tham gia BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.
    Sau khi bạn sinh con, nếu thỏa điều kiện trên bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản.
    2. Theo quy định, khi người lao động nghỉ việc sẽ được công ty chốt sổ và trả sổ cho người lao động.
    Trân trọng./.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Tag của Chủ đề này

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •