Từ 1 đến 4 của tổng số 4

Chủ đề: ĐỦ TUỔI VỀ HƯU NHƯNG CHƯA ĐỦ THỜI GIAN ĐÓNG BHXH

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Aug 2017
    Bài viết
    11

    ĐỦ TUỔI VỀ HƯU NHƯNG CHƯA ĐỦ THỜI GIAN ĐÓNG BHXH

    Tôi có câu hỏi như sau:

    1. Người lao động đủ tuổi nghỉ hưu, nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH, khi đến tuổi nghỉ hưu thì đơn vị làm thủ tục gì để người lao động hưởng trợ cấp 01 lần.
    2. Thời điểm người sử dụng LĐ báo hồ sơ là khoảng thời gian nào.

    Ví dụ: NLĐ sinh 06/01/1966 (Nữ) năm về hưu là 06/01/2021 thì báo cho cơ quan bảo hiểm thời gian nào?

    1. Người lao động được hưởng 01 lần luôn hay đợi sau 01 năm khi có quyết định nghỉ việc.
    2. Hồ sơ để người lao động hưởng 01 lần là gồm thủ tục nào?
    3. Như vậy, NLĐ này có được hưởng BH thất nghiệp không?. Để thuận tiện và quyền lợi của NLĐ thì nên hưởng BHTN hay BHXH trước.
    4. Nếu hưởng BHTN trước thì BHXH 01 lần khi nào báo cho cơ quan BHXH.



    Mong BHXH hỗ trợ tôi. Cảm ơn

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    260
    Diễn đàn BHXH/TP. HCM trả lời:

    1. Điểm a khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ, trường hợp của chị sẽ thực hiện giải quyết trợ cấp một lần ngay sau khi có Quyết định thôi việc và không phải chờ sau một năm.

    2. Thủ tục theo quy định hiện hành, đến năm 2021 chị sẽ liên hệ BHXH quận/huyện nơi cư trú để được hướng dẫn

    3. Người lao động có quyền hưởng trợ cấp thất nghiệp sau khi không có việc làm

    4. Sau khi hưởng thất nghiệp tiếp tục giải quyết trợ cấp một lần (khi giải quyết trợ cấp một lần BHXH sẽ thu hồi sổ BHXH)

    * lưu ý: nếu người lao động đủ tuổi đời nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH để hưởng lương hưu. Nếu thiếu không quá 10 năm đóng BHXH mà có nguyện vọng hưởng lương hưu thì người lao động liên hệ BHXH nơi cư trú để được hướng dẫn đóng BHXH tự nguyện một lần cho thời gian còn thiếu.Thời điểm hưởng lương hưu là tháng liền kề sau tháng đóng đủ cho những năm còn thiếu( BHXH không chi trùng 2 chế độ Hưu trí và thất nghiệp).

    Xin chào./.
    Last edited by hangdt; 03-04-2019 at 14:43.

  3. #3
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Aug 2017
    Bài viết
    11
    Cảm ơn anh/chị đã hổ trợ.
    1. Trong trường hợp người lao động đã đóng đủ 20 năm và chưa đến tuổi về hưu nhưng NLĐ xin nghỉ việc thì theo đúng quy định thì chờ đến tuổi lãnh hữu. Trong thời gian chờ đến năm lãnh hưu trí thì người LĐ có được BHTN không?
    2. Trong trường hợp NLĐ đã đóng đủ 20 năm và cũng đến tuổi nghỉ hưu. Như vậy NLĐ có hưởng được BHTN không?
    3. Căn cứ theo quy định nào?
    Cảm ơn!

  4. #4
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    260
    1. Người lao động có 20 năm đóng BHXH nhưng chưa đủ tuổi đời để hưởng lương hưu:
    - Chờ khi đủ tuổi đời theo quy định
    - Tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện để tăng tỷ lệ lương hưu (tham khảo Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ)

    2. Hưởng BHXH thất nghiệp khi đủ điều kiện hưởng lương hưu (tham khảo Điều 17 và điểm d khoản 1 Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ).

    Xin chào./.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •