Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Thủ tục ủy quyền lãnh trợ cấp thất nghiệp

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Oct 2016
    Bài viết
    1

    Unhappy Thủ tục ủy quyền lãnh trợ cấp thất nghiệp

    Kính gởi BHXH thành phố Hồ Chí Minh.
    Công ty chúng tôi có 01 nhân viên kinh doanh đã chiếm đoạt số tiền là 202.000.000 đồng. Nay công ty chúng tôi đã yêu cầu nhân viên này phải khắc phục hậu quả và nhân viên này đã cam kết trả nợ trong vòng 03 tháng, đồng thời xin nghỉ việc. Nhằm bù đắp lại phần nào thất thoát nên nhân viên này đã làm Ủy quyền lãnh BHXH và BHTN cho công ty chúng tôi. Xin hỏi thủ tục Ủy quyền gồm những hồ sơ, giấy tờ gì? Mẫu Ủy quyền như thế nào là hợp lệ, ở đâu? (Chúng tôi có Bản tường trình và chốt số nợ kèm thời gian trả nợ của nhân viên này - bút tích viết tay).
    Kính mong BHXH giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất!
    Chân thành cảm ơn!

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    685
    1. Về trợ cấp BHXH một lần:
    Nghị quyết số 93/2015/QH13 quy định:1. Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.
    Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.
    Nếu người lao động thuộc công ty bạn nghỉ việc thì sau thời gian 01 năm mới được nộp hồ sơ hưởng trợ cấp BHXH một lần. Nếu người lao động muốn ủy quyền cho công ty lập thủ tục và nhận trợ cấp BHXH một lần thì ngoài hồ sơ theo quy định (sổ BHXH; đơn theo mẫu số 14-HSB) phải có thêm giấy ủy quyền hoặc hợp đồng ủy quyền theo quy định của Luật Dân sự.
    2. Về hưởng trợ cấp thất nghiệp:
    Theo quy định người lao động phải trực tiếp đi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp và hằng tháng phải trực tiếp đị thông báo về việc tìm kiếm việc làm.
    Tuy nhiên, người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau (quy định tại Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015):
    - Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;
    - Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;
    - Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.
    Ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp nêu trên là ngày người được ủy quyền trực tiếp nộp hồ sơ hoặc ngày ghi trên dấu bưu điện đối với trường hợp gửi theo đường bưu điện.
    Trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ, ghi phiếu hẹn trả kết quả theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định và trao phiếu trực tiếp cho người nộp hồ sơ hoặc gửi qua đường bưu điện đối với người nộp hồ sơ qua đường bưu điện; trường hợp hồ sơ không đúng theo quy định tại Điều 16 Nghị định này thì trả lại người nộp và nêu rõ lý do.
    Điều 10 Thông tư số 28/2015/TT-BLĐTBXH ngày 31/7/2015 quy định:
    1. Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, hằng tháng người lao động phải trực tiếp thông báo về việc tìm kiếm việc làm với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Mẫu số 16 ban hành kèm theo Thông tư.
    2. Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nếu thời gian thông báo về việc tìm kiếm việc làm nằm trong khoảng thời gian mà người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:
    a) Nam từ đủ 60 tuổi trở lên, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên;
    b) Người lao động được xác định thuộc danh mục bệnh phải điều trị dài ngày có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;
    c) Nghỉ hưởng chế độ thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền. Riêng đối với trường hợp nam giới có vợ chết sau khi sinh con mà phải trực tiếp nuôi dưỡng con thì giấy tờ xác nhận là giấy khai sinh của con và giấy chứng tử của mẹ;
    d) Đang tham gia khóa học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội và có xác nhận của cơ sở dạy nghề;
    đ) Thực hiện hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 03 tháng.
    Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày người lao động thuộc một trong các trường hợp tại các Điểm b, c, d, đ của Khoản này thì người lao động phải gửi thư bảo đảm hoặc ủy quyền cho người khác nộp giấy đề nghị không thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm theo Mẫu số 17 ban hành kèm theo Thông tư này và kèm theo bản chính hoặc bản sao có chứng thực một trong các giấy tờ theo quy định nêu trên đến trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, trường hợp gửi theo đường bưu điện thì tính theo ngày gửi ghi trên dấu bưu điện. Sau khi hết thời hạn của một trong các trường hợp nêu trên, người lao động phải tiếp tục thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm theo quy định.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •