Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Cấp đổi mã thẻ

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Apr 2019
    Bài viết
    1

    Cấp đổi mã thẻ

    Tôi đã khám chữa bệnh tại BVND Gia ĐỊNH hơn 5 năm nay ,đã đóng tiền đến tháng 09/2019.Mã thẻ GD 4 79 792 989 2079 . Năm 2018 con rể tôi bị bắt buộc mua BHYT cho cha mẹ vợ nên cơ quan con rể tôi đã đăng ký và cấp thẻ TA 4 79 792 989 2079 ngày 02/01/2019 với nơi ĐK KCB BĐ : BV THỐNG NHẤT. Sau Tết tôi đi tái khám Bv Gia Định thì được báo là đã cắt tại bv này. Tôi muốn khám thì đóng tiền toàn bộ như người không có bảo hiểm. Nay tôi xin được giải thích 2 vấn đề sau :
    1. Tôi có được hoàn trả tiền từ tháng 01/2019 đến tháng 09/2019 của thẻ mã GD không ?
    2.Tôi xin chuyển nơi KCB BD của thẻ mã TA về BVND Gia Định được không? ( vì tôi đã khám chữa bệnh lâu rồi tại đây và hồ sơ bệnh án đã có sẵn)
    Tôi xin chân thành cảm ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    May 2016
    Bài viết
    4,378
    Bảo hiểm xã hội (BHXH) thành phố Hồ Chí Minh trả lời câu hỏi của Ông như sau:

    1. Theo quy định, mỗi người chỉ được cấp một thẻ BHYT, trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Khoản 6 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT.
    Qua kiểm tra dữ liệu quá trình tham gia BHYT của Ông như sau:
    - Tháng 09/2018, Ông gia hạn tham gia BHYT hộ gia đình với thẻ BHYT có mã GD4797929892079, có giá trị từ ngày 01/10/2018 - 30/9/2019.
    - Tháng 01/2019, Ông được cấp thẻ BHYT theo đối tượng thân nhân của sỹ quan, hạ sỹ quan đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân, thẻ BHYT có mã TA4797929892079, có giá trị từ ngày 01/01/2019 - 31/12/2019. Do trùng giá trị sử dụng thẻ với đối tượng hộ gia đình nên khi BHXH TP.HCM cấp thẻ của đối tượng thân nhân sỹ quan thì hệ thống tự động giảm giá trị bị trùng từ ngày 01/01/2019 – 30/9/2019 của thẻ hộ gia đình.
    Để cơ quan BHXH hoàn trả lại số tiền còn thừa tương ứng với giá trị còn lại của thẻ BHYT hộ gia đình, đề nghị Ông liên hệ với BHXH quận Gò Vấp để được hướng dẫn giải quyết.

    2. Định kỳ hằng quý, BHXH TP.Hồ Chí Minh có thông báo, cập nhật danh sách các cơ sở khám chữa bệnh (KCB) nhận đăng ký KCB BHYT ban đầu trên trang thông tin điện tử (địa chỉ: http://bhxhtphcm.gov.vn/danh-muc/chitiet/329), tại các bệnh viện, trường học và Đại lý thu BHYT, Ông có thể tham khảo để lựa chọn nơi khám chữa bệnh phù hợp với nơi cư trú và khả năng đáp ứng của bệnh viện. Nếu Ông có nguyện vọng thay đổi nơi đăng ký KCB BHYT ban đầu thì lập hồ sơ theo phiếu giao nhận hồ sơ 610 (thủ tục hồ sơ được đăng tải trên trang web của BHXH TP.HCM tại địa chỉ: http://vanban.bhxhtphcm.gov.vn/handl...CM_123456789/1) nộp tại cơ quan BHXH quận, huyện nơi thuận tiện trên địa bàn TP.Hồ Chí Minh vào tháng đầu quý để được giải quyết.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •