Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Đóng thêm để hưởng lương hưu cao hơn

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    23

    Đóng thêm để hưởng lương hưu cao hơn

    Tôi đang hưởng trợ cấp mất sức hàng tháng do BHXH chi tra thông qua Bưu điện làm đại lý. Nhưng tôi có đọc thoáng qua trên báo mạng nội dung này không biết có chính xác hay không xin BHXH TP HCM tư vấn giúp: tại điều 37 TT 59/2015 hướng dẫn điều 24 NĐ 115/2015 - chế độ đối với người đang hưởng trợ cấp hàng tháng mà trước đó có thời gian đóng BHXH chưa được tính hưởng BHXH. Cụ thể tôi có 17 năm làm việc có đóng BHXH nhưng tôi đang hưởng theo chế độ mất sức, tôi có thể đóng một lần 3 năm còn thiếu vào BHXH tự nguyện để hưởng chế độ hưu trí hay không?

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    254
    Điều 37 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc. Chế độ đối với người đang hưởng chế độ hằng tháng mà trước đó có thời gian đóng BHXH chưa được tính hưởng BHXH.

    Theo quy định nêu trên người lao động có đủ điều kiện hưởng trợ cấp hằng tháng theo Quyết định số 91/2000/QĐ-TTg; Quyết định số 613/QĐ-TTg ; đang hưởng trợ cấp mất sức lao động mà có thời gian đóng BHXH (Không bao gồm thời gian công tác đã tính hưởng trợ cấp mất sức lao động) quy định tại Điều 24 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP.

    Đối chiếu theo quy định trường hợp của ông/bà:

    - Nếu thời gian đóng BHXH 17 năm của ông/bà mà đã tính hưởng trợ cấp mất sức lao động rồi thì không thuộc đối tượng thực hiện theo quy định này.

    - Nếu thời gian đóng BHXH 17 năm của ông/bà mà (Không bao gồm thời gian công tác đã tính hưởng trợ cấp mất sức lao động) nếu chưa đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH để hưởng lương hưu, nếu có nguyện vọng thì được đóng BHXH tự nguyện để được hưởng lương hưu với mức cao hơn.

    Tham khảo thêm Nghị định số 134/NĐ-CP ngày 29/12/2015 ngày 29/12/2015 của Chính phủ. quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện.

    BHXH/TP. HCM xin trả lời ông/bà được rõ./.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •