Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Apr 2019
    Bài viết
    1

    BHXH cho người nước ngoài

    Hiện tại, VP em có 1 bạn trưởng văn phòng và 3 bạn chuyên gia đều là người nước ngoài

    • Trưởng văn phòng đại diện bên em đã làm bên công ty mẹ được gần 10 năm và di chuyển nội bộ trong các công ty con khác trước khi sang VN
    • 1 bạn chuyên gia cũng là do di chuyển từ công ty mẹ sang làm tại HCM và sẽ được kế hoạch quay lại công ty mẹ trong năm nay (bạn làm tại VN từ 2016)
    • 2 bạn chuyên gia còn lại là nhân viên kí hợp đồng với VP HCM.

    Các bạn này đều nhận 1 phần chi phí được chi trả bởi VP HCM và 1 phần do công ty mẹ trả. Vậy trong trường hợp này em sẽ tham gia BHXH cho các bạn như thế nào là phù hợp ạ?
    Mong nhận được sự phản hồi từ phía cơ quan để bên em kịp thời điều chỉnh đúng với quy định hiện tại ạ.
    Chân thành cảm ơn quý BHXH

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,036
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!


    Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP ngày 15/10/2018 của Chính phủ quy định người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.
    Trường hợp người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo diện di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp như quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 03/02/2016 của Chính phủ thì không thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc.


    Đơn vị đối chiếu quy định trên để trích nộp BHXH đúng đối tượng và chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc lập hồ sơ; lưu trữ hồ sơ của người tham gia và đơn vị. Mức đóng và thủ tục hồ sơ thực hiện theo quy định tại Công văn số 2446/BHXH-QLT ngày 29/11/2018 của BHXH Thành phố.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •