Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Dừng hưởng Bảo hiểm thất nghiệp

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    May 2019
    Bài viết
    2

    Dừng hưởng Bảo hiểm thất nghiệp

    Hiện tôi đang được hưởng BHTN, đã nhận tiền lần 1. Tôi đã thông báo tìm kiếm việc làm cho tháng thứ 2 vào ngày 2/5/2019. Hiện tại, tôi đã có việc làm và ký hợp đồng từ ngày 4/5/2019 thì tôi phải thông báo tạm dừng việc làm khi nào và tôi có được nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp của tháng thứ 2 không? Cảm ơn Quý cơ quan.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    644
    Khoản 2 Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định : «Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại các Điểm b, c, d, g và h Khoản 1 Điều này, người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định và kèm theo giấy tờ có liên quan đến việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp (bản chụp), trường hợp gửi theo đường bưu điện thì tính theo ngày ghi trên dấu bưu điện ».
    Khoản 4 Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định : «Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp vào những ngày của tháng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp của cả tháng đó ».
    Do vậy trường hợp của bạn có việc làm thì phải thực hiện thông báo cho Trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Đồng thời bạn sẽ được hưởng TCTN tháng thứ 2.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •