Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: BHXH 1 lần

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Oct 2018
    Bài viết
    25

    BHXH 1 lần

    Chào AD. Em có vấn đề sau cần được giúp đỡ ạ
    công ty e có 1 lao động báo giảm thai sản tháng 4, đến tháng 10 đi làm lại và báo giảm hẳn. vậy phải tháng 10 năm sau mới nhận được bhxh 1 lần phải không ạ? nếu tháng 4 nghỉ thai sản thì phải đóng bhxh hết tháng 3 mới được chốt sổ phải không ạ?
    e cảm ơn Quý cơ quan nhiều ạ

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    344
    Bảo hiểm xã hội quận 10 xin chào bạn.
    Theo Điều 1 Nghị quyết 93/2015 thì: “Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần”. Trường hợp người lao động có thời gian hưởng Thai sản tại đơn vị sẽ tính là thời gian đóng BHXH.
    Như vậy, trường hợp trên, nếu người lao động nghỉ việc từ tháng 10/2019, sau 1 năm người lao động đó không tiếp tục tham gia BHXH (từ tháng 11/2020 trờ đi) thì được nhận BHXH 1 lần.
    Trân trọng.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •