Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1

    Chủ không đóng BHXH

    Xin chào! cho mình hỏi cái này với ạ.
    Mình có làm việc tại một Shop bao cao su tại quận 2, khi vào làm việc chủ cửa hàng có nói đóng bảo hiểm cho mình. Nhưng sau 1 năm làm việc, mình xin rút để chuyển công tác ra Hà Nội. Chủ bảo mình lúc vào làm việc không có ý kiến gì thêm, cũng không có hợp đồng nên bảo hiểm mình không được đóng. Vậy trường hợp này mình phải giải quyết như thế nào ạ? Mình đang rất hoang mang vì sắp tới mình không còn ở đây nữa!
    Xin cảm ơn!

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,175
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    1. Căn cứ Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn dưới Luật quy định đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là người làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động; Người làm việc HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ 01/01/2018).

    Thực hiện theo quy định trên, trường hợp đơn vị và người lao động giao kết HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Mức lương đóng BHXH không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm đóng.

    2. Điều 43 Bộ luật Lao động quy định: “Trong thời hạn 7 ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày”.

    Vì vậy, doanh nghiệp có trách nhiệm phải chốt sổ và trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người lao động nghỉ việc, nghỉ ngang và kể cả trường hợp bị sa thải, thì công ty cũng phải chốt sổ bảo hiểm xã hội và trả cho người lao động.
    Trường hợp người lao động không thực hiện đúng pháp luật, tranh chấp về lao động sẽ được giải quyết tại Tòa án nhân dân theo quy định tại Khoản 1 Điều 201 Bộ Luật Lao động

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    Last edited by thinc; 20-05-2019 at 15:59.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •