Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Thay đổi thông tin trên sổ BHXH

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    4

    Thay đổi thông tin trên sổ BHXH

    Xin chào, quý cơ quan cho em hỏi:
    Trên sổ BHXH có hiển thị thông tin Giấy CMND, nơi cấp, ngày cấp; nếu khi làm lại giấy CMND mới thì có cần làm thủ tục thay đổi thông tin trên sổ không ạ, nếu có thì sử dụng mẫu hồ sơ nào ạ? Với cả 2 trường hợp:
    1. Thay đổi cả số CMND, ngày cấp, nơi cấp.
    2. Chỉ thay đổi ngày cấp, số và nơi cấp không thay đổi.
    Mong sớm được giải đáp, xin cảm ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    515

    Thay đổi thông tin trên sổ, thẻ khi thay đối CMND

    Theo quy định tại Điều 29 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc ban hành Quy định về quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT; người tham gia BHXH, BHTN được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng, thay đổi số sổ, gộp sổ hoặc thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh, giới tính, dân tộc và quốc tịch đã ghi trên sổ BHXH. Ngoài các trường hợp nêu trên nếu người tham gia BHXH, BHTN có thay đổi các nội dung khác như: số CMND, ngày cấp, nơi cấp giấy CMND, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH.
    Riêng đối với trường hợp người tham gia BHXH, BHTN có thay đổi các thông tin trên giấy CMND (số CMND, ngày cấp, nơi cấp giấy CMND) cần lập hồ sơ điều chỉnh nộp cho cơ quan BHXH để cập nhật dữ liệu nhằm phục vụ cho việc chi trả các chế độ ngắn hạn cho người tham gia BHXH qua tài khoản ngân hàng theo hướng dẫn tại công văn số 848/BHXH ngày 30/3/2016 của BHXH Tp.Hồ Chí Minh về việc hướng dẫn bổ sung số tài khoản và chi trả chế độ ngắn hạn cho người lao động.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •