Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Báo tăng lao động sau khi nghỉ thai sản

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Sep 2016
    Bài viết
    62

    Báo tăng lao động sau khi nghỉ thai sản

    Chào BHXH TP.HCM

    Trong cty em có báo giảm thai sản cho NLĐ vào tháng 8/2016 (ngày nghỉ thực tế là 25/07/2016). Trường hợp của chị này là sinh đôi nên theo luật thì được nghỉ 7 tháng. Nhưng chị đó có nói với cty là sẽ đi làm lại vào ngày 25/12/2016 (tại cuối năm cty bận nhiều việc nên cần chị đó đi làm sớm phụ giúp). Như vậy, chị này đi làm trước thì cty có cần báo tăng NLĐ không hay đợi đủ 7 tháng nghỉ thai sản thì mới báo tăng trở lại ? Và em muốn hỏi nếu chị đó đi làm sớm thì em có làm hồ sơ nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe theo phiếu giao nhận hồ sơ 601 (trường hợp chị này sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày) ?

    Em chân thành cảm ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    1,664
    - Căn cứ điểm c khoản 2 Điều 12 của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH thì: "Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế" => được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội.

    - Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 3 của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH thì: "Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này", => được hưởng trợ cấp ốm đau, con ốm.

    Vậy, người lao động của đơn vị bạn đã nghỉ thai sản được 5 tháng và đi làm sớm trước 2 tháng thì đơn vị phải báo tăng đóng BHXH 2 tháng này. Chỉ được giải quyết chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội hoặc ốm đau, con ốm nếu có phát sinh trong 2 tháng đi làm sớm; không giải quyết chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe 10 ngày.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •