Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Nov 2016
    Bài viết
    5

    Huỷ quá trình tham gia bhxh

    Chào anh/chị,

    Đơn vị em có người lao động tham gia bhxh từ tháng 07/2016, với thông tin:
    tên: Nguyễn Thị Trẻ
    Ngày sinh:11/08/1990
    CMND: 341543844
    Ngày cấp:31/07/2006
    Nơi cấp: Đồng Tháp
    Hiện đơn vị đang tham gia bhxh cho người lao động với số sổ: 7914128718. Qua người lao động, đơn vị được biết ngoài số sổ đơn vị đang tham gia bhxh, người lao động còn 1 số sổ khác, tuy nhiên sổ không chốt được do công ty cũ còn nợ tiền bh và không chịu thanh toán. Người lao động đang muốn gộp sổ nhưng không lấy sổ đó về được, vì vậy nhờ anh /chị hỗ trợ hướng dẫn cách để lấy lại sổ cho người lao động hoặc là hướng dẫn làm hồ sơ huỷ quá trình tham gia đó luôn để tránh các vấn đề phát sinh. Và nếu làm hồ sơ huỷ quá trình tham gia thì người lao động tự làm hay đơn vị mới đang tham gia bhxh cho người lao động làm có được không? làm PGN hồ sơ nào? Được biết đơn vị cũ tham gia bhxh tại cơ quan bhxh tỉnh Bình Dương.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    May 2016
    Bài viết
    4,355
    Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn.

    Theo quy định tại Điều 21 luật BHXH và điều 47 Luật Lao động, khi người lao động nghỉ việc đúng pháp luật, chậm nhất là 30 ngày kể từ khi có quyết định thôi việc, đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm lập thủ tục chốt sổ để trả cho người lao động. Nếu Công ty thật sự gặp khó khăn trong sản xuất kinh doanh thì khi NLĐ nghỉ việc, Công ty phải đóng đủ tiền BHXH, BHYT, BHTN và tiền lãi chậm đóng của NLĐ đến thời điểm thôi việc, đồng thời đóng bổ sung ít nhất bằng số nợ BHYT (4,5%) và nợ quỹ BHXH ngắn hạn (4%) để đảm bảo quyền lợi cho những người lao động khác còn làm việc, trên cơ sở đó cơ quan BHXH sẽ chốt sổ cho NLĐ đến thời điểm thôi việc. Vì vậy, người lao động công ty bạn cần yêu cầu công ty cũ lập thủ tục chốt sổ, trả sổ cho người lao động theo đúng quy định. Nếu công ty vẫn không chốt sổ, trả sổ BHXH thì NLĐ có thể khiếu nại với Phòng Lao động Thương binh Xã hội huyện (nơi đơn vị sử dụng lao động đặt trụ sở) hoặc Thanh tra Sở Lao động TBXH để được can thiệp giúp đỡ.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •