Từ 1 đến 4 của tổng số 4
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2017
    Bài viết
    17

    ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI TỰ NGUYỆN CHO NHỮNG NĂM CÒN THIẾU

    Chào diễn đàn!
    Tôi có trường hợp này nhờ diễn đàn tư vấn giúp mình. Tôi tham gia BHXH bắt buộc đã được 18 năm 6 tháng đã nghỉ việc tuy nhiên đơn vị của tôi nợ tiền BHXH nên sổ BHXH chỉ mới chốt tới thời điểm đơn vị đóng đủ, tổng thời gian là 15 năm 2 tháng. Đơn vị cũ của tôi mặc dù còn hoạt động nhưng 2 năm nay vẫn không thanh toán nợ BHXH, qua tháng 1/2020 tôi đủ tuổi về hưu, vậy tôi có thể xin tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, tự đóng cho những năm còn thiếu đủ 20 năm để làm thủ tục hưởng chế độ hưu trí được không? Và tôi có thể liên hệ trực tiếp ở đâu để được hỗ trợ trường hợp này?
    Cám ơn diễn đàn!

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,175
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!
    Căn cứ Điểm 3.2 Khoản 3 Điều 46 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam quy định đối với đơn vị nợ tiền đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, nếu người lao động đủ điều kiện hưởng BHXH hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc thì đơn vị có trách nhiệm đóng đủ BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, bao gồm cả tiền lãi chậm đóng theo quy định, cơ quan BHXH xác nhận sổ BHXH để kịp thời giải quyết chế độ BHXH, BHTN cho người lao động.
    Trường hợp đơn vị chưa đóng đủ thì xác nhận sổ BHXH đến thời điểm đã đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN. Sau khi thu hồi được số tiền đơn vị còn nợ thì xác nhận bổ sung trên sổ BHXH.
    Trường hợp Công ty không thực hiện đúng pháp luật, đề nghị bạn liên hệ Thanh tra Sở Lao động Thương binh và Xã hội để được hướng dẫn hoặc khởi kiện người sử dụng lao động tại Tòa án nhân dân theo quy định tại Khoản 1 Điều 201 Bộ Luật Lao động 2012.
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

  3. #3
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2017
    Bài viết
    17
    Chào diễn đàn BHXH TP Hồ Chí Minh!
    Về trường hợp của tôi, 2 tháng qua tôi có liên hệ Sở lao động thương binh và xã hội và Liên đoàn Lao động nhưng lại được hướng dẫn là liên hệ cơ quan BHXH để tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện phương thức đóng cho nhưng năm còn thiếu đủ 20 năm để hưởng chế độ hưu trí. Hiện tại tôi đã đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí từ tháng 1/2020. Vậy tôi có thể liên hệ trực tiếp cơ quan BHXH để được hỗ trợ không?
    Chân thành cám ơn diễn đàn!

  4. #4
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,175
    Trích dẫn Gửi bởi Gia Khang Xem bài viết
    Chào diễn đàn BHXH TP Hồ Chí Minh!
    Về trường hợp của tôi, 2 tháng qua tôi có liên hệ Sở lao động thương binh và xã hội và Liên đoàn Lao động nhưng lại được hướng dẫn là liên hệ cơ quan BHXH để tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện phương thức đóng cho nhưng năm còn thiếu đủ 20 năm để hưởng chế độ hưu trí. Hiện tại tôi đã đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí từ tháng 1/2020. Vậy tôi có thể liên hệ trực tiếp cơ quan BHXH để được hỗ trợ không?
    Chân thành cám ơn diễn đàn!
    Bạn liên hệ cơ quan BHXH nơi cư trú, cung cấp thông tin tham gia BHXH cá nhân, để cơ quan BHXH rà soát và có hướng dẫn cụ thể.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •