Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Dec 2016
    Bài viết
    1

    Exclamation Tra cứu thông tin tham gia BHXH và BHTN

    Hi anh/chị.

    Tôi tên là Nguyễn Thị Lệ Bình.
    Ngày tháng năm sinh: 13/04/1991
    Số CMND: 241107821
    Email: lebinh134@gmail.com

    Nhờ anh/chị tra cứu toàn bộ quá trình tham gia BHXH và BHTN giúp tôi với.
    Tôi tra cứu trên tranghttp://c13.bhxhtphcm.gov.vn/, nhưng kết quả lại báo là: "Không tìm thấy dữ liệu. Hãy kiểm tra lại thông tin Số sổ BHXH, Số CMND, năm sinh (chỉ năm sinh) và Năm thông báo phải chính xác." Mặc dù đã nhập đầy đủ thông tin.

    Anh/chị vui lòng giải đáp giúp tôi, trường hợp của tôi công ty sẽ đóng cho tôi bao nhiêu và tôi phải đóng bao nhiêu là con số chính xác?
    Nếu tôi nghỉ việc ở công ty đó rồi tôi có thể rút được sổ bảo hiểm của mình không hoặc có thể đăng ký sổ mới không?

    Rất mong phản hồi từ anh/chị!
    Chân thành cảm ơn!

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    May 2016
    Bài viết
    4,353
    Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    Định kỳ 6 tháng một lần, BHXH Tp.HCM sẽ chuyển dữ liệu kết quả đóng BHXH, BHYT và BHTN của người lao động lên trang thông tin điện tử http://c13.bhxhtphcm.gov.vn/. Trường hợp của bạn có quá trình tham gia BHXH, BHTN từ tháng 01/2015 đến tháng 10/2016 tại Viện nghiên cứu quản trị kinh doanh Hiệp Quốc nhưng đơn vị chỉ mới đóng đủ tiền đến tháng 03/2015 nên BHXH không chuyển kết quả đóng, do đó bạn không tra cứu được.
    Theo quy định tại Điều 21 luật BHXH và điều 47 Luật Lao động, khi người lao động nghỉ việc đúng pháp luật, chậm nhất là 30 ngày kể từ khi có quyết định thôi việc, đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm lập thủ tục chốt sổ để trả cho người lao động. Vì vậy, bạn cần yêu cầu công ty lập thủ tục chốt sổ, trả sổ cho bạn đúng quy định. Nếu công ty vẫn không chốt sổ, trả sổ BHXH và không đóng BHXH đúng, đủ cho bạn thì bạn có thể khiếu nại với Phòng Lao động Thương binh Xã hội quận, huyện (nơi đơn vị sử dụng lao động đặt trụ sở) hoặc Thanh tra Sở Lao động TBXH để được can thiệp giúp đỡ. Theo quy định, mỗi người lao động chỉ được tham gia BHXH trên một số sổ BHXH duy nhất.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •